ตู้เย็นคอมไม่ทำงานครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 09:36:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็นคอมไม่ทำงานครับ  (อ่าน 29542 ครั้ง)
Waron
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 07:24:38 PM »

ยังไม่เคยซ่อมครับว่าจะลองดูสักทีแต่ถ้าคอมฯเสียก็ส่งซ่อมครับอาการคือไฟเข้าที่หน้าตู้มีไฟส่องสว่างอยู่เป็นตู้แบบสองประตูครับวัด Ohm ที่คอมได้ดังนี้ S-C=30 R-C=13 S-R=40 อาการคือไฟเข้าคอมไม่ทำงาน ที่วัดดูก็มีโอเวอร์โหลดวัดดูใช้ได้ครับแล้วที่ไม่รู้จักคือกล่องที่กับขั้วคอมฯ ขั้ว S กับ R ใช้มิเตอร์วัดดูมีความต้านทานได้ 30 โอมห์  และมีคอนเดนเซอร์มีค่า 4ไมโครวัดได้ 3.9 ไมโคร และมีตัวเหมือนกับ Timer (แกะดูนิดนึงมีเฟืองอยู่)ไม่รู้มีทำงานไงมีขั้วอยู่ 4 ขั้ว

Waron
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 07:33:18 PM »

นี้ครับรูปที่ว่าวัดดูมี 30 โอมห์(ถอดมาวัดครับ)
wirat
member
*

คะแนน2

mylovemos@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 08:02:55 PM »

อันดับแรกครับลองเช็กที่ เทอร์โทสตัสครับว่าเสียหรือเปล่าครับ ถ้าไม่เสียนะครับ เช็กที่ คอมเพรสเซอร์นะครับ ขั้ว C คือ คอมมอล S คือ สตาร์ R คือ รัน นะครับ จากที่คุณเช็กค่าที่ได้ถูกต้องนะครับ ขดลวดไม่ไหม้นะครับ ลองเช็กที่ขั้ว C,S ดูนะครับว่ามีไฟไปสตาร์เครื่องหรือเปล่านะครับ ส่วน C,R จะมีไฟเลี้ยงตลอดนะครับเนื่องจากเป็นขั้วรันครับ แต่ถ้าเช็กขั้วทั้ง 2 แล้ว มีไฟมาและมีเสียงครางเบาๆๆนั้นหมายความว่าสูบติดแล้วครับ ไงลองเช็กที่เทอร์โมสตัสก่อนนะครับ หวังว่าจะมีประโยชน์ในการซ่อมนะครับขอให้โชคดีครับ
Waron
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 08:40:15 PM »

Cheesyจะลองดูครับ
Waron
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 08:11:15 AM »

รู้แล้วครับตัวนี้เป็น พีทีซี รีเลย์ครับ   ว่าแต่ว่าเทอร์โมสตัสอยู่ตรงตำแหน่งติดกับติดกับกระปุกท่อน้ำยาหรือเปล่าครับที่ซิลด์ด้วยพลาสติด แล้วส่วนตัวที่เป็นสวิทซ์ตั้งความเย็นละครับเป็นอะไร เพิ่งหัดซ่อมเครื่องแรกครับยังไม่รู้อะไรเป็นอะไร แนะนำด้วยครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 08:31:43 AM »

มีวงจรหลังตู้ไหม ถ่ายมาดูหน่อยครับ
วิธีเช็คคอมต่อสายL เข้าที่C และต่อสาย N เข้าที่R แล้วซ๊อต RกับS แล้วปลดออก ถ้าคอม ทำงานได้ คอมไม่เสียครับ
Waron
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 09:21:20 AM »

ครับจากการดูวงจรแล้วพบว่าตัวไบเมทัลฟิวส์วัดโอห์มได้ 0.5เมกกว่าเสียไหมครับส่วนเทอร์โมสตัสวัดได้ 0 โอห์ม ส่วนรูปวงจรครับ อยากถามว่ากลิ่นในตู้เหม็นหึงเหมือนกับกลิ่นน้ำยารั่ว(ไม่เคยดมเดาเอา)แต่ว่าตู้ไม่ได้เสียบไฟเวลาเปิดตู้มันจะรู้สึกเย็นๆพร้อมกับกลิ่นใช่กลิ่นน้ำยาหรือเปล่า
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 10:27:12 AM »

ดูตามรูปเข้าใจไหมครับเดี๋ยวอธิบายต่อ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์