มาสร้างตู้เย็นจิ๋วกันไหม ..เสร็จภายใน1ชั่วโมง.
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 09:57:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาสร้างตู้เย็นจิ๋วกันไหม ..เสร็จภายใน1ชั่วโมง.  (อ่าน 137837 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 07:36:14 PM »

ท่านใดอยู่ในพื้นที่ ที่มีไฟฟ้าใช้คงไม่เห็นประโยชน์อะไรเลย ที่จะทำตู้เย็นใบเล็กๆมาใช้เอง เพราะตู้เย็นใบใหญ่ที่บ้านก็ใส่ของได้เหลือเฟือ ...อีกทั้งเย็นเจี๊ยบ

..แต่คนที่จำเป็นต้องเดินทาง หรือในท้องที่ไม่มีไฟฟ้าใช้นี่สิ  ..ซื้อน้ำแข็งวันละ10บาท ..ปีนึงแค่ค่าน้ำแข็งอย่างเดียว ปาไปหลักพันบาทแล้วนะครับ  ..อย่างนี้หากมีตู้เย็นใบเล็กๆใช้กับไฟ12โวลท์ ในรถยนต์หรือโซล่าเซลล์ได้ คงสุดยอดเลย  Embarrassed

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 07:41:41 PM »

ครั้งแรกจะส้่งซื้อคอมเพรสเซอร์จิ๋ว (ใช้ไฟ12โวลท์)ดังภาพมาใช้ครับ ..(กำลังคิดวิธีดัดแปลงนำคอมพ์โรตารี่ที่เสียๆแล้วมาดัดแปลงใช้ไฟ12โวลท์...แต่คงช้าหน่อยเพราะไม่ค่อยมีเวลา และอะไหล่บางชิ้นหายากมาก..หากเพื่อนช่างท่านใดมีไอเดียร์ตรงกัน มาร่วมกันผลิตไหมครับ .. จะได้แยกไปอีกหัวข้อครับ)  wav!!
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 10:49:27 PM »

ทุกวันนี้ผมกินน้ำแข็งวันละ 24 บาท

ซื้อ seven 3 ถุง ทุกวัน

ไปที่ไหนไม่มีน้ำแข็ง อยู่ได้ไม่เกิน 6 ชม.

เป็นอันต้องเผ่น หาน้ำแข็งกิน

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 07:42:22 AM »

เยี่ยมมากความคิดริเริ่มดีครับ แต่การใช้ไฟ12โวลท์กระแสตรงสิ้นเปลืองมาก พอแปลงกลับเป็นสลับ ใช้อินเวอร์เต่อร์ อุปกรณ์กลับแพงและไม่ทน อยากคิดเรืองแผ่นเย็น-ร้อนมากกว่าครับ ลดกระแส
-ส่วนตัวไม่เคยซื้อน้ำแข็ง เพราะกินน้ำธรรมดามานาน ไปร้านก็ไม่เอาน้ำแข็ง เพราะความเย็นที่เราดื่มเป็นแค่รู้ว่าเย็น ไม่สามารถคลายร้อนจากร่างกลายได้ ท่านชาชอบจะรู้สึกสบายแต่ผมจะรู้สึกร้อนในปากเจ่อ
สนับสนุนแนวคิดครับ อีกอย่างที่เคยเห็นในซาอุฯคือ
ตู้แช่ใช้แกสแอลพัีจีLPG มีใช้กันทั่วไปในพื้นที่ไม่มีไฟฟ้าครับ

นู้สึกร้

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 10:38:46 AM »

อ้างถึง
อีกอย่างที่เคยเห็นในซาอุฯคือ
ตู้แช่ใช้แกสแอลพัีจีLPG มีใช้กันทั่วไปในพื้นที่ไม่มีไฟฟ้าครับ
[/b]

น่าสนใจครับ ขอทราบหลักการหน่อยนะครับ  Cheesy Lips Sealed
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 11:27:36 AM »

เอาเป็นว่าหัวข้อนี้คงเป็นภาค1ก่อนดีกว่านะครับ ว่าด้วยเรื่องเพลเทียร์
ภาค2ต่อด้วยคอมเพรสเซอร์จิ๋ว ..ดีไหมครับ  Grin

...

สั่งซื้อ เพลเทียร์ ที่ร้าน sangtawan.org บ้านหม้อ 300.-ครับ  ..
sangtawan.org/product_detail.asp?product_id=583&lng=th
<<Input : 12VDC 40W.>>

การแปลงผันพลังงานไฟฟ้าจากเทอร์โมอิเล็กทริกเซลล์

ขนาด 4 cm. x 4 cm.  หนา 4 mm.  12Vdc  40W. ได้อุณหภูมิ -1ถึง -16 องศาเซลเซียส

ราคาแผ่นละ300บาท(40วัตต์) ..สั่งมาลองใช้ก่อน 2แผ่น + ฮีทซิงค์แผ่นละ40บาท 4แผ่น

บริการเร็วทันใจดีครับ ..โอนเงินปั๊บ ของมาปุ๊บ ..เอ ยังไงกันหว่า  Sad Grin HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 11:35:18 AM »

(อ่าน https://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=1039.0 ประกอบไปด้วยก็ดีครับ จะได้รู้จักกับเพลเทียร์มากยิ่งขึ้น )

..เนื่องจากแผ่นฮีทซิงค์ผมไม่เห็นรายการของอยู่ในเว็บ จึงสั่งไปมั่วๆว่าขอให้ประกบกับเพลเทียร์ได้พอดี ...คนขายก็ดีใจหาย ตอบเมล์มาว่ามีของจ้า.าา ..
   ..แผ่นซิงค์จริงๆเล็กมาก  คิดว่าไม่น่าจะระบายความร้อนขนาด40วัตต์ได้แน่ๆ
     ..โชคดีหน่อยแผ่นซิงค์นี้แถมแผ่นซิลิโคนมาให้เสร็จสรรพ สามารถลอกแผ่นฟิล์มด้านบนออก นำมาติดกับเพลเทียร์ได้เลย

.. คิดซะว่าซื้อแผ่นซิลิโคนมาใช้... และคนขายแถมซิงค์อลูมิเนียมให้ ..เท่านั้นก็สบายใจแล้ว จริงไหม  Shocked HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 08:48:24 AM »

ฮีทซิงค์บางเจี๊ยบ เอาไม่อยู่ ..ต่อไฟปุ๊บ ฮีทซิงค์ด้านร้อนต้มไข่10นาทีสุก  Shocked
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 09:41:15 AM »

เหลือบเห็นคอมฯเก่าๆวางอยู่3-4เครื่อง  ..ได้การล่ะ งัดฮีทซิงค์ มาใช้ดีกว่า ไม่เปลืองตังค์  ping!

ลองเทียบขนาดกัน ..ฮีทซิงค์คอมพ์ มีพัดลมในตัว ..น่าเอาอยู่  Embarrassed
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 09:46:19 AM »

ทดลองต่อใช้งานจริง  นำฮีทซิงค์ของคอมพ์ประกบบน-ล่าง ....ใช้ไฟจากแบตฯ12โวลท์ ..เพลเทียร์ดูดกระแสไป 3.7แอมป์ ทีเดียว   ฉงน

..เปิดทิ้งไว้2ชั่วโมง ฮีทซิงค์ด้านร้อน ร้อนพอตัว  ..ส่วนด้านเย็น เย็นนิดเดียว  ..ทำไมเป็นงั้น  Shocked
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 10:05:05 AM »

ก่อนที่จะเจาะตู้เย็นจริงให้เสียของ (ซื้อมาจากบิ๊กซี3900.- ) ..   Grin

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 10:08:17 AM »

นำกล่องโฟมเก่าที่ไม่ใช้งานแล้ว มาทดลองก่อนดีกว่า

..เจาะรูกล่องโฟมให้มีขนาดเท่ากับซิงค์ด้านเย็น ..ไม่ต้องใช้เลื่อยหรือเครื่องมืออะไรให้วุ่นวาย ใช้คัทเตอร์คมๆ ตัดๆๆๆ .... 1 นาทีก็เสร็จแล้ว  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 10:10:31 AM »

แปะชุดเพลเทียร์ที่ติดซิงค์ร้อน-เย็นแล้ว ... กันรั่วด้วยซิลิโคน  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 10:12:54 AM »

จะติดพัดลมไว้ด้านในตู้ ก็ไม่ผิดกติกา ..แต่ผมต้องการทดลองง่ายๆจึงใช้น้ำเป็นตัวนำความเย็น ..เทน้ำใส่ไปพอท่วมแผ่นฮีทซิงค์ก็พอแล้ว

.. วางโพร๊ปวัดอุณหภูมิ ไว้ในน้ำ 

..เท่านี้ก็พร้อมใช้งานแล้วครับ
 ..หากเพื่อนๆลงมือทำจริงๆ ..ไม่นับเวลาเตรียมอุปกรณ์ จะใช้เวลาสร้างตู้เย็นจิ๋วใบนี้ ไม่ถึง1ชั่วโมงครับ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 11:13:31 AM »

ทำเสร็จแล้ว ทดลองใช้งานกันได้เลยครับ..

1ชั่วโมงผ่านไป ..กระแสใช้งานที่ 3.5 แอมป์..ทำความเย็นภายในตู้เย็นได้ 11.8องศาเซลเซียส  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 11:15:06 AM »

2ชั่วโมงผ่านไป ...  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 11:22:52 AM »

หลังจาก 2 ชั่วโมง อุณหภูมิจะลดลงช้ามาก  ..คาดว่าเพลเทียร์รุ่นนี้ คงทำความเย็นได้ต่ำสุดเพียงเท่านี้
  ..นำไปแช่ผักสด  เครื่องดื่มเย็นๆได้ดีครับ แต่คิดจะทำน้ำแข็งก้อนจากตู้ใบนี้คงทำไม่ได้นะครับ 

-นำความร้อนที่ได้จากฮีทซิงค์ฝั่งร้อน ไปใช้กับตู้ฟักไข่(น่าจะได้ แต่ยังไม่ทดลองว่าความร้อนทั้งตู้จะได้ถึง 37 องศาเซลเซียส ไหม)
-ประกบเพลเทียร์ 2 ชั้น  .น่าจะกดอุณหภูมิให้ลงต่ำกว่านี้ได้อีก ..แต่ยังไม่ได้ทดลองเช่นกัน

..เพื่อนๆที่ทดลองกันแล้ว ได้ผลประการใดมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ   THANK!! 
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 01:36:19 PM »

อ้างถึง
อีกอย่างที่เคยเห็นในซาอุฯคือ
[/b]

น่าสนใจครับ ขอทราบหลักการหน่อยนะครับ  Cheesy Lips Sealed
หลักการเดียวกับตู้เย็นที่ใช้ตะเกียงน้ำมันก๊าส
คือใช้ความร้อนทำให้แอมโมเนียขยายตัวไปตาม
ท่ิ่อเข้าแคปทิ้วส
ใช้lpgเป็นเชื้อเพลิง เผาแผ่นเหล็กที่มีท่อแอมโมเนียติดอยู่ เหมือนหุงข้าว สามารถเร่งความร้อนด้วยการเพิ่มก๊าสที่หัวเตา ความร้อนที่เพิ่มจากการเผา ทำให้การไหลของก๊าสแอมโมเนียมากขึัน

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
ดาวบนดิน ♥2266
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน236

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 07:03:29 PM »

มันจะคุ้มมัยเนี้ยถ้าเข้าป่า ต้องแบกตู้แช่ไปด้วยเพื่อกินเบียร์เย็นๆสักกระป๋อง สู้เอาเบียร์ใส่ตะก้าแช่น้ำตกจะเย็นกว่า ล้อเล่นน๊ะครับไม่คัดค้านกับความคิดนี้เป็นความรู้ที่น่าทดลอง lv!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 17, 2019, 04:53:15 PM »

วันนี้ไม่จำเป็นแล้ว..เลิกกินน้ำเย็น อันตรายต่อสุขภาพ  Cool
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์