AG Group ราชบุรีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 04:02:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: AG Group ราชบุรีครับ  (อ่าน 67685 ครั้ง)
gunott
member
*

คะแนน4

AG SOUND SYSTEM

« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2007, 04:13:05 PM »

ลำโพงชุดนี้ เป็นระบบ 4 ทางนะครับ คือ Set Flying มี 3 ทางคือ Hi  Mid-Hight Low-mid ด้านล่างคือ Sub ครับ

หน้าตา คุ้น ๆๆ นะ JBL VERTEX 4889 ป่าว อะนี่ ทำเองหมดอะครับ Set นี้ ลำโพงที่ใช้ LOW-MIDX2[Apogee 15''] MID-HIGH X4[Eminance 8''] HIGHX2[P.AUDIO]

ชุดของ ตู้ Seb คล้าย ๆ กับตู้ Sub EAW SB2000 นะ ผมว่าคิก ๆ เสียงนุ่มลึก ม่ายกระแทกครับ ลำโพงที่ใช้ LOWX2[Apogee 18'']

ช่วงกำลังติดตั้งครับ ด้านซ้ายครับ

แล้วก็ด้านขวา เลงเหนื่อยเลยงานนี้ *-*

เสดแล้ว ค๊าบบบ

ซูมชัด ๆ กับ Flying Ag

ขุมกำลังเรา ครับ ทำเอง นะครับ ติดตั้งหม้อแปลง 2 ตัว ขุมกำลัง ขอบอก สุดยอดครับ !!!

Set ของ Rag ครับ ด้านบนคุ้นๆ หน้าครับ Yamaha Spx-990 ( Effect เสียงร้องครับ ) รองลงมา Roland ( Effect เสียง Snare ครับ )
ถัดลงมา 3 ตัว Compressor กะ Gate ครับ ควบคุมเสียงไมค์ ต่าง ๆ ถัดลงมา Eq JBL ครับ แล้วตบท้ายด้วย Dbx Driver Rack 2 ตัวครับ
ซ้าย 1 ตัว ขวา 1 ตัว ครับ ทำงานเป็นระบบ 4 ทางครับ

ตัวนี้ เป็น Mackie 32+24 นะครับ แต่เอามา Set เดียวพอครับ

ทำการ เล่นแล้วครับ สวยไปอีกแบบ

ผิดพลาดประการใด ก็ติชมได้นะครับ หรือใครสนใจ หรือ สงสัย สอบถามได้นะครับ วันนี้ พอแค่นี้ก่อน เด่วจามา Post AgGroup ชุดสองนะครับ

gunott
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2007, 06:52:12 PM »

เปิดฝาหน้าตู้ Sub ให้ดูกันนะครับ

ในส่วนของ Mid - Hight ครับ

ขอบคุณ Nimit( Un )  สำหรับ คำชมนะครับ เพื่อน ๆ สงสัยอาไรถามได้นะครับ ผมยินดีให้คำปรึกษา ครับ *-*

OSNO
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 09:15:56 AM »

ท่าน gunott ครับ ผมขอสูตรตู้sub ของท่านหน่อยครับ ผมชอบตู้ sub ตัวนี้ครับ เพราะขนาดเล็กกะทัดรัดดีครับ ขอบคุณครับ Cheesy
gunott
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 01:58:19 PM »

ขอโทดทุก ๆ ท่านที่เข้ามาตอบนะครับ พอดีกลับบ้านต่างจังหวัดเกือบ สอง อาทิดเลย ไม่ได้เข้ามา update เลย คนที่มองไม่เห็นรูป
ต้องเข้าไปสมัครสมาชิกจากทางเวบบก่อนนะครับ ถึงจะเห็นรูปที่ Post ไว้ครับ

สำหรับสูตรตู้ Sub นะครับ

[/URL

ขอบคุณเพื่อน ๆ ที่เข้ามาเยี่ยมชมนะครับ
OSNO
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 03:40:02 PM »

อันดับแรกขอบคุณท่าน gunott ก่อนครับ ท่าน gunott ครับ ผม save แล้วมันดูไม่ชัดครับ รบกวนให้ท่านส่งให้ใหม่นะครับแบบวาดเอาก็ได้ครับ Cheesy
gunott
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 11:45:47 AM »

เข้าไปดูข้อมูลได้ที่ http://www.eaw.com/products/SB1000z.html นี้นะครับ

ส่วนแบบตู้ก็ให้ลองดูทางด้านขวามือ ในส่วนของ Documents จะเป็นส่วนของ SpecSheet นะครับ 2 File

จะเป็น File PDF เครื่องท่านยังม่ายมี program Adobe Acrobat ต้องลงก่อนนะครับจึงจะสามารถอ่าน File ได้ครับ

ยังงัยก็ลองเข้าไปดูแล้วได้ไม่ได้ยังงัย รายงานผลด้วยนะครับ แต่ตู้ Sub แบบนี้ จะให้เสียงนุ่ม ๆ ลึก ๆ ม่ายกระแทก

จะให้กระแทกกะได้นะครับ อยู่ที่การ Set Cross ถ้าเล่นเพลงลูกทุ่งด้วยตู้แบบนี้ เพราะมาก ๆ ครับ *-*

OSNO
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 10:54:18 AM »

รบกวนท่าน gunott อีกแล้วครับ คือว่าผมศึกษาสูตรดูแล้วครับ ผมยังไม่ทราบขนาดอันที่เป็นสีแดงนะครับช่วยบอกทีครับ Cheesy
และท่อยาวเท่าไรครับ
gunott
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 03:02:04 PM »

ต้องขอโทดด้วยนะครับ คือผมม่ายได้อยู่ช่วยทำตู้คับ มีแต่แบบ อะครับ ยังงัยก็ลองคำนวนดูนะครับ อาจารย์ที่ต่อตู้เค้าคงลองผิดลองถูก

จนได้เสียงที่เราคิดว่าโอเคแล้ว อะครับ ยังงัยก็เอาใจช่วยนะครับ ทำเสดแล้ว อย่าลืม Post ให้ดูด้วยนะครับ
ArichaiGroup
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 05:48:53 PM »

ชอบๆ  ครับ  แล้วผมจะเอาภาพมาฝากบ้างเน่อ รอ รอ หน่อย เน่อ

ชอบ AG นี่หล่ะครับ แต่ก่อนก็ใช้ชื่อบริษัทแบบนี้ แต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็ฯ ARiCHAi GROUP อ่าครับ  ในเครือก็มี STUDiO WORK , และหลายตัว

somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2007, 01:28:05 AM »

เข้าไปดูข้อมูลได้ที่ http://www.eaw.com/products/SB1000z.html นี้นะครับ

ส่วนแบบตู้ก็ให้ลองดูทางด้านขวามือ ในส่วนของ Documents จะเป็นส่วนของ SpecSheet นะครับ 2 File

จะเป็น File PDF เครื่องท่านยังม่ายมี program Adobe Acrobat ต้องลงก่อนนะครับจึงจะสามารถอ่าน File ได้ครับ

ยังงัยก็ลองเข้าไปดูแล้วได้ไม่ได้ยังงัย รายงานผลด้วยนะครับ แต่ตู้ Sub แบบนี้ จะให้เสียงนุ่ม ๆ ลึก ๆ ม่ายกระแทก

จะให้กระแทกกะได้นะครับ อยู่ที่การ Set Cross ถ้าเล่นเพลงลูกทุ่งด้วยตู้แบบนี้ เพราะมาก ๆ ครับ *-*

ที่บอกว่าให้เสียงนุ่มๆลึกไม่กระแทก......จากที่ผมดูการวางลำโพงซับของ AG เนี่ยในรูปเป็นมาตรฐานสเปกของลำโพงที่จำเป็นต้องวางกับพื้นหรือเปล่า  จากประสบการณ์ของผมไม่ว่าจะเป็นซับแบบใดหากไม่วางบนนั่งร้านเสียงจะออกมาไม่แน่น(เสียงเบสจะออกแบบฟุ้งกระจายมากกว่า)หากวางแบบบนนั่งร้านระดับหน้าอก(ขณะยืน)เสียงจะออกมามีทิศทาง กระเดื่องจะออกเป็นลูกดีกว่าแบบวางกับพื้น เสียงเบสไม่มั่ว.....หรือท่านใดว่าอย่างไรบ้างครับ Sad Smiley

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
gunott
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2007, 08:16:34 AM »

การวางตู้ Sub แบบนี้ ต้องการกระจายเสียงให้ได้รับความถี่ในทุก ๆ ระดับเนื่องจาก เป็นลำโพงแบบ
Line Array เขาก็วางกับพื้นกันทุก ๆ วงละครับไม่ทราบว่า คุณ somkiat1052 ไปอยู่ใหนมาครับ ถึงม่ายรู้อะไรเลย
ถ้าอยากให้เสียงเบสกระแทก ๆ ก็ได้นะครับสามารถ Set Cross ใหม่ได้ แล้วแต่งานครับ
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 01:19:51 PM »

เบสเป็นความถี่ต่ำ เป็นบางสูตรควรวางสูงครับ เอาเป็นว่าลองทั้งสองอย่างแล้วกันครับ ส่วนจะถูกใจเสียงที่ออกมา จากการวางสูงหรือวางต่ำก้ ขึ้นอยู่กันหูท่านครับ    Sad

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
ArichaiGroup
member
*

คะแนน4

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 03:42:13 PM »

เหอะๆ  ตามที่ผมเคยผ่านงานมา  ส่วนมากก็วางกับพื้นหล่ะครับ  เสียงมันจะโอเคกว่านะครับ  ผิดถูกยังไงก็อย่าว่ากันนะครับ

somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 11:55:06 PM »

การวางตู้ Sub แบบนี้ ต้องการกระจายเสียงให้ได้รับความถี่ในทุก ๆ ระดับเนื่องจาก เป็นลำโพงแบบ
Line Array เขาก็วางกับพื้นกันทุก ๆ วงละครับไม่ทราบว่า คุณ somkiat1052 ไปอยู่ใหนมาครับ ถึงม่ายรู้อะไรเลย
ถ้าอยากให้เสียงเบสกระแทก ๆ ก็ได้นะครับสามารถ Set Cross ใหม่ได้ แล้วแต่งานครับ

จะลายอะเล่ย์ก็ไม่ได้หมายความว่าตู้จะตั้งพื้นเสมอไป....ไม่เชื่อพนันเบียร์กินกันได้เลย....ตู้แขวนก็ไม่ได้แขวนตู้ซับด้วยนินา....เค้าแขวนกลาง-แหลมตะหากซึ่งงานเล็กๆไม่เกิน 100-150 โต๊ะก็ไม่เห็นจำเป็นต้องแขวนให้ลำบากเลย....แต่ถ้าเพื่อให้ดูดีก็แขวนไปเหอะ...และไม่จำเป็นต้องมิกซ์หน้าเวทีด้วย(เมื่อวาน 10 ต.ค. 2550)ถ้าท่านได้ไปงานชมรมวงดนตรีเมืองประจวบฯแล้วจะรู้ว่าเสียงอลังการแค่ไหน..............แต่ทุกคนต่างความคิด ต่างความสามารถ ของท่านผมยังไม่เคยได้เห็นได้ฟัง ถ้าได้เจอผมคงตะลึงกับเสียงที่ท่านปรับเป็นแน่ ..... อย่าโกรธกันนะคือผมมีประสบการณ์เรื่องการปรับเสียงมา 10 ปีแล้ว คิดอย่างไรก็แนะนำไปอย่างนั้นครับ Smiley Smiley Smiley Smiley Tongue Tongue Tongue

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 09:10:44 AM »

อ้างถึง
ถ้าได้เจอผมคงตะลึงกับเสียงที่ท่านปรับเป็นแน่

ตะลึงอย่างไรครับพี่ท่าน?   Sad

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
gunott
member
*

คะแนน4

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 09:20:24 AM »

โอ๊ะๆๆ ความจริงแล้วการตั้งตู้ Sub ไม่ว่าจะวางพื้นหรือวางบนนั่งร้านนั้นมันมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไปครับ ถ้าเราวางบนนั่งร้านเราจะได้มิติเสียงที่กว้างและไกลกว่าแบบตั้งพิ้นแน่ครับ แต่ต้องยอมรับกับเรื่องเฟสของเสียงครับว่าคุณจะสามารถพบหลุมของ Phase Out มากมายหลายจุดครับ นั่นคือการวางตู้ Sub แบบตั้งพิ้นจะได้เปรียบกว่าในเรื่อง Phase นั่นคือลดจุดบอดของหลุมเสียงที่จะเกิดขึ้นส่วนความกว้างไม่ค่อยแตกต่างเท่าไรแต่จะต่างในเรื่องความไกลแต่ก็ไม่มากเพราะหากเราวาง Sub ที่พื้นเราก็ควรวาง Turn ให้สูงขึ้นเพื่อที่จะให้ลูกบนพาเสียงไปตกด้านหลังได้ ถ้าหากจะให้ดีที่สุดก็ควรปรับ Volume ที่ตัว Power ด้วยให้ไล่ระดับกันไปโดยให้ใบบนเป็นใบที่ดังมากที่สุดครับ...........ขออบคุณครับ
ปล.ส่วนเรื่องประสบการณ์ของพี่นั้นอย่าข่มผมเลยครับผมก็ไม่เป็นรองพี่หรอกครับผมทั้งเรียนทั้งประสบการณ์แต่ด้อยกว่าที่อายุแหละครับ Cheesy Tongue
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 10:43:02 PM »

ขอโทษครับ....ผมไม่ได้ตั้งใจมาลบหลู่ท่าน และแข่งขันเรื่องประสบการณ์ Cry
ของผมชุดเล็กกว่านี้มันเทียบกับของท่านไม่ได้หรอกครับ(เห็นมิกซ์ของท่านแล้วผมยังอายเลย....ของผมใช้ spirit ตัวเล็กๆ) Tongue

chai_up
member
*

คะแนน3

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 03:58:40 PM »

อยากให้ท่าน Gunott บอกขนาดที่ระเอียดให้หน่อยครับ จะทำไว้ให้วงดนตรี ของนักเรียนไว้ใช้งานเห็นมีขนาดเล็กดี ตอนนี้ใช้ ตู้ W สงสารเด็กตอนยกครับ Cheesy
gunott
member
*

คะแนน4

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 07:35:50 PM »

อยากให้ท่าน Gunott บอกขนาดที่ระเอียดให้หน่อยครับ จะทำไว้ให้วงดนตรี ของนักเรียนไว้ใช้งานเห็นมีขนาดเล็กดี ตอนนี้ใช้ ตู้ W สงสารเด็กตอนยกครับ Cheesy

ลองบอกงบประมาณ ให้ทราบซักนิดนะครับ ของแบบนี้มันต้องอยู่กับทุนครับ *-*
chai_up
member
*

คะแนน3

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 09:42:20 AM »

อยากทำไว้ข้างละ 2 ตู้ 4 ใบ ใช้ แอมป์ Npe x l  2200 ขับ พอจะได้หรือเปล่าครับ งบนั้นพอจะมีอยู่ครับของบขอโรงเรียนทำ ช่วยลงแบบและขนาดที่ถูกต้องให้ต้วยครับจะได้ให้เด็กช่วยทำในช่วงปิดเทอม Cheesy
gunott
member
*

คะแนน4

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 12:26:50 PM »

อยากทำไว้ข้างละ 2 ตู้ 4 ใบ ใช้ แอมป์ Npe x l  2200 ขับ พอจะได้หรือเปล่าครับ งบนั้นพอจะมีอยู่ครับของบขอโรงเรียนทำ ช่วยลงแบบและขนาดที่ถูกต้องให้ต้วยครับจะได้ให้เด็กช่วยทำในช่วงปิดเทอม Cheesy

ข้างละ 2 ตู้ หมายถึง ตู้ Sub 1 Mid-Hi 1 ปะครับ แล้ว งานของ รร เป็นงานที่ต้องเล่น อิเลคโทนปะครับ เล่นสดป่าวครับ
chai_up
member
*

คะแนน3

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 10:43:52 AM »

ไม่ใช่ครับ sub ข้างละ 2 ตู้ รวม ซ้าย-ขวา เป็น 4 ใบ ครับ ผมขับ 3 ทางครับ กลาง แหลม แยก ตู้ขับ Cheesy
gunott
member
*

คะแนน4

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 12:41:20 PM »

เล่นแนวใหนครับ คาราโอเกะ เล่นสด ต้องการของนอกหรือของไทยครับ พวกชุด Effect Mixer
chai_up
member
*

คะแนน3

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 10:02:14 AM »

mix ใช้ของ Yamaha มี เอคโค่ EQ 12 แบนในตัวครับ ใช้เล่น อีเลค คารา วง 3 ชิ้น ขอแบบตู้แบบเต็มสูตรให้ด้วยครับจะได้ทำแทนตู้ W ครับ Cheesy
best001
member
*

คะแนน1

รับสร้างยานอวกาศและเครื่องย้อนเวลา

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 02:52:33 PM »

SB1000มันมีรูตรงกลางไหมคับผมไม่แน่ใจ Sad
kitthichai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 07:49:59 PM »

อยู่อำเถอไหนคับราชบุรี
Namapata
member
*

คะแนน1

{ ลูกหลวงพ่อบ้านแหลม }

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 08:45:36 PM »

อยู่ที่ไหนของราดรี.....อะครับ.....ผมอยู่แม่กลองอยากเห็นจัง... เยี่ยมมาก

คนบ้า Amp แต่จนซ่ะนิ....  แย่จัง...!!!     เยี่ยมมาก
gunott
member
*

คะแนน4

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 10:49:28 AM »

บ้านอยู่ที่วัดบ้านหม้อ อำเภอโพธาราม จ.ราชบุรีครับ ยินดีต้อนรับครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์