กำลังจะทดสอบติดแอร์เก่าครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 06:51:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะทดสอบติดแอร์เก่าครับ  (อ่าน 2470 ครั้ง)
srayut
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 06:47:17 PM »

วันเสาร์นี้จะลองติดแอร์เก่าที่ย้ายมาครับ(มิตซู 12,000 btu   3.7 kw กินกระแส 6.1 A) ผมเรียงขั้นตอนไว้ในใจดังนี้ครับ
 1. ติดตั้งชุดคอล์ยเย็น(ล้างแล้ว)เจาะผนังสอดท่อน้ำยาออกมา
 2. ใช้ท่อสำเร็จ 4 เมตร บานแฟลต่อกับท่อเดิม ทางคอล์ยเย็นและร้อน
 3. เปลี่ยนแคปทิ้ว(ที่คอล์ยร้อน)ใช้เบอร์ 0.047" ยาว 300 มม.จำนวนสองเส้น(จากตาราง)
     ของเดิมติดมามีเส้นเดียวครับ แต่ไม่รู้ความยาวเพราะถูกตัดไป
 4. ต่อท่ออัดเข้ากับคอม(ปิดวาล์วคอมไว้ทั้งสองด้าน)ยังไม่ต่อท่อดูด แล้วใช้ R22 ไล่ภายในท่อทิ้งออกทางท่อ
     ดูด(เนื่องจากผมยังไม่มีไนโตรเจน และยังใช้ไม่เป็นครับ  ฉงน)
 5. แล้วต่อท่อทางดูด เปิดวาล์วคอมฯทั้งสองด้านและแวคคั่มจนเข็มเกจลงจนสุด(กะไว้ซัก 45 นาที)
 6. เสร็จแล้วทิ้งไว้ซักพักถ้าเข็มไม่คืนก็ไล่อากาศที่เกจปล่อยน้ำยาเข้าระบบประมาณ50psi ต่อสายเกจทางHIแล้วเดินเครื่อง
 7. ค่อยๆปล่อยน้ำยาเข้าระบบ ให้ทางLOWอยู่ประมาณ 60-80 psi ทาง HI อยู่ประมาณ 240-260 psi
     กระแส ไม่เกิน 6.1 A  หรืออย่างใดอย่างหนึ่งถึงก่อน

ผมผิดขั้นตอนไหนหรือปล่าวครับ แล้วแอร์มันจะเย็นไหมครับ

srayut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 01:27:31 PM »

ลองแล้วครับพบปัญหาต่อไฟเข้าขึ้นเบรคเกอร์ แล้วแอร์ไม่ทำงาน กดสวิทตัวเล็กๆที่แฟนคอล์ยก็เงียบ
ต่อตามนี้ครับ N เข้าN , L เข้า 2 (เป็นจุดต่อตามปกติของชุดควบคุม)

เลยลองใหม่ ย้ายขั้ว L มาต่อกับ L ถ้าดูตามสายไฟคือการต่อตรงเข้าชุด คอนเดนซิ่งเลย
แล้วขึ้นเบรคเกอร์ ขึ้นปุ๊บ ชุดคอล์ยร้อนทำงานทันทีคอล์ยเย็นมีเสียงก๊อกแก๊กแล้วเงียบ
เลยกดสวิทช์ตัวเล็กๆที่แผงควบคุม คอล์ยเย็นทำงานครับ
เลยทำระบบน้ำยาไปก่อนเรียบร้อยแอร์เย็นปกติ 
 พอกดสวิทช์ปิดคอล์ยเย็น ตัวคอล์ยร้อนไม่หยุดด้วย(เพราะมันต่อตรงอยู่)
ปัญหาเลยอยู่ที่ระบบไฟฟ้าละครับ มันมีเจ้าสี่เหลี่ยมสี่ดำมีสองขาต่อขนานระหว่างขั้ว 2 กับขั้ว L
อยู่ มันมีวิธีเช็คยังไงครับ (ผมพยายามลงรูปอยู่)
อีกอย่างคือรีโมทหายยังไม่ได้หาซื้อครับ
srayut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 03:37:53 PM »

ดีแล้วครับ  รื้อบอร์ดออกมาถอดจุดต่อทุกจุด หารอยไหม้รอยช๊อต ไม่มี ประกอบกลับดีเฉยเลย
สรุป งานแรกแอร์เก่าถอดไว้ครึ่งปี เอามาต่อใหม่ทำให้เย็นได้ 555 ฟลุ๊คสุดๆ ดีใจจัง ดีใจจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์