ต่อแบบนี้แล้ว ทำไมหลอดไฟฉายจึงขาด ?
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 01:25:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อแบบนี้แล้ว ทำไมหลอดไฟฉายจึงขาด ?  (อ่าน 8021 ครั้ง)
mazhoho
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 10:29:17 PM »

สวัสดีครับ

ผมเป็นมือใหม่ในด้านอิเล็กฯ

วันนี้ อยากจะลองทำความเข้าใจด้านอิเล็กฯ
จึงได้ไปซื้อหนังสือเล่มนึงมาอ่าน ก็พอเข้าใจอยู่บ้าง และอยากจะทดสอบตัวเองว่าเข้าใจถูกต้องไหม

จึงไปลองซื้อหลอดไฟฉาย มา 3 หลอด ถ่านอัลคาไลน์ก้อนเล็ก 4 ก้อน(ขนาดเดียวกับที่ใช้ในรีโมทแอร์)
จากนั้นลองต่อเล่น(โดยบัดกรีถ่าน และหลอด เข้ากับสายไฟ) โดยต่อแบบขนาน

ถ่านไฟฉาย 1.5 volt 4 ก้อน เท่ากับว่า (1.5 x 4)  = 6 volt
หลอดไฟฉาย 2.5 Volt 3 หลอด เท่ากับ (2.5 x 3) = 7.5 volt

แล้วสักพักหลอดก็เริ่มขาดทีละอัน จึงอยากถามว่า ทำไมมันจึงขาด
แรงดันจากถ่าน (6 volt) มันน้อยกว่า แรงดันรวม ที่หลอดรับได้ คือ 7.5 (น้อยกว่าตั้ง 1.5 volt แน่ะ)

หนังสือเขาบอกวิธีคิดเกี่ยวกับไฟฟ้าไว้ว่า ให้จินตนาการว่า แบตเตอร์รี่ เป็นถังน้ำ สายไฟคือสายยางที่ต่ออกมาจากถัง
แล้วน้ำคือกระแสไฟ แรงดันไฟคือแรงดันน้ำ ซึ่งถ้าหากคิดตามนี้ ก็จะได้ประมาณว่า

สมมติ มีบ้านอยู่ 3 หลัง ใช้น้ำจากถังเดียวกัน โดยผ่านสายยาง ที่ต่ออกมาจากถัง แล้วต่อย่อยเข้าไปแต่ละบ้าน
เมื่อบ้านหลังที่ 1 เปิดน้ำ น้ำก็จะไหลแรงสุดๆ แรงจนน้ำแทบจะท่วมบ้าน
เมื่อบ้านหลังที่ 2 เปิดน้ำ ตามมาติดๆ น้ำทั้ง 2 บ้านก็จะไหลช้าลงบ้าง
เมื่อบ้านหลังที่ 3 เปิดน้ำ ตามมาติดๆ น้ำทั้ง 3 บ้านก็จะไหลช้าลงไปอีก

แนวคิดนี้มันถูกแน่หรือเปล่า หรือผมคิดไม่ถูกเอง
ผมคิดผิดยังไง รบกวนอธิบายให้ผมทีครับ งงมากๆ หลอดมันขาดได้ยังไง

ป.ล. ผมอ่านเรื่อง กำลัง,กระแส,ความต้านทาน พิจารณาแล้วก็ไม่น่าจะมีอะไรเกินได้ คิดได้แค่แรงดันเท่านั้นเอง
แต่ว่าแรงดัน คิดยังไงมันก็น้อยกว่า 7.5 แล้วแบบนี้มันจะทำให้หลอดขาดได้ยังไงครับ

kong/
member
*

คะแนน16

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 01:00:29 AM »

ผมเข้าใจว่าคุณต่อถ่านแบบอนุกรมใช่มั๊ยครับ คือเอาขั้วบวกของก้อนแรกไปต่อกับขั้วลบของก้อนที่สองแล้วเอาขั้วบวกของก้อนที่สองไปต่อกับขั้วลบก้อนที่สามไปจนครบ4ก้อนแล้วเอามาใช้ใช่มั๊ยครับถ้าแบบนั้นจะได้แรงดัน6โวลต์ครับ ส่วนหลอดไฟผมคิดว่าคุณต่อแบบขนานกันทั้ง3หลอดซึ่งหลอดละ2.5โวลต์ถ้าขนานกันจริงหลอดไฟจะใช้ไฟเพียง2.5โวลต์ครับแต่จ่ายไป6โวลต์มันก็เลยขาดครับ

การต่อขนานแรงดันไฟเท่าเดิม กระแสเพิ่มครับ
การต่ออนุกรมแรงดันไฟเพิ่มขึ้น กระแสเท่าเดิมครับ
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 01:23:52 AM »

ต่อหลอดไฟแบบขนาน แรงดันตกคร่อมหลอดไฟทั้ง 3 หลอดจะมีค่า 6 โวลต์
แต่หลอดไฟทนแรงดันได้ 2.5 โวลต์ หลอดจึงขาด

ต่อแบบอนุกรมแรงดันตกคร่อมหลอดไฟแต่ละหลอดจะมีค่า 6/3=2 โวลต์ (ถ้าคุณสมบัติของหลอดไฟเหมือนกันทุกประการ) ดังนั้นการต่อหลอดแบบอนุกรม หลอดจึงจะไม่ขาด

ดูรูปประกอบด้านล่างครับ

mazhoho
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 07:15:26 AM »

อ๋อ มันเป็นแบบนี้นี้เอง ขอบคุณทั้งสองท่านที่ให้ความกระจ่างครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์