ทดลองปลูกข้าวเหนียว พันธุ์สันป่าตอง ที่อ.ปากพนัง ถิ่นใต้..จะได้ผลไหมหนอ.
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 08:39:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดลองปลูกข้าวเหนียว พันธุ์สันป่าตอง ที่อ.ปากพนัง ถิ่นใต้..จะได้ผลไหมหนอ.  (อ่าน 21216 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 03:40:32 PM »

ด้วยความอนุเคราะห์ของพรรคพวกที่มีน้ำใจแสนดี พันธุ์ข้าวเหนียวสันป่าตอง ส่งมาจากเฮียชัย เชียงใหม่ .. ต้องขอขอบพระคุณมากๆครับ  Cheesy Smiley

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 03:44:29 PM »

ผมเป็นคนชอบทดลองตั้งแต่เด็กๆแล้ว..
คราวนี้ขอลองเรื่องข้าวซักหน่อย...เพาะดูเปอร์เซ็นต์การงอก .. ลองดูประมาณ1กิโล
  ตักใส่กระสอบที่สามารถระบายอากาศได้บ้าง แล้วแช่น้ำไว้ประมาณ24ชั่วโมง  HAPPY2!!

ผ่านไป1วัน ..รากเริ่มงอกแล้วครับ .. 

..ข้าวที่ได้รับมา เป็นเมล็ดพันธุ์ที่ดีมาก งอกเกิน90%ทีเดียว  เยี่ยมมาก

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 03:45:28 PM »

หว่านเพาะต้นกล้าไว้บนดินที่แฉะๆ นำฟางทับข้างบนบางๆป้องกันนกมาจิกกิน ...ขณะนี้อายุประมาณ1สัปดาห์
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 03:47:09 PM »

แปลงนาทดลองปลูกประมาณ1ไร่.. จะใช้ปุ๋ยอินทรีย์จากขี้เป็ดล้วนๆครับ
  ..ปล่อยเป็ดลงไปประมาณ50ตัว ..ยังตีเทิอกไม่ได้..แล้งจัด.. ต้องรอฝนก่อนครับ  Roll Eyes
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 03:48:14 PM »

หน้าฝนมาแล้ว .. 

..ลูกชายคนเก่ง จัดการพลิกดิน ด้วยรถไถนาเพื่อนยาก..วันนี้กำลังใช้ผาน3 แทนหัวหมู ..ส่วนตัวผมชอบหัวหมูมากกว่า พลิกดินได้ลึกดี แต่ทำงานช้ากว่าผาน  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 03:50:23 PM »

อากาศที่ปากพนัง สดชื่น ..ไร้ฝุ่น ไร้ควันพิษ ..ผมพยายามฝึกลูกให้อดทนต่องานหนักๆ ..ทั้งๆที่ไม่จำเป็นต้องมาทำเลย..แต่คิดว่ามีส่วนทำให้เขารู้จักการทำงาน การรับผิดชอบ การหาเงิน.. ความเหน็ดเหนื่อยตั้งแต่เด็ก โตมาจะเอาตัวรอดและคิดออกว่าควรทำงานประเภทไหน..ให้งานเป็นตัวชี้แนะความคิดของเขาเอง.
...กลางวันลงนา ..กลางคืนนั่งหน้าคอมพ์ ออกแบบเว็บ
น้องท๊อป..ไม่ใช่แต่ทำนาเป็น ..ทำเว็บก็เก่งครับ http://108topgame.com/  ... http://www.108yim.com/ ผลงานของน้องท๊อปเขาหล่ะ   ju_ju!!

เทอมนี้ผลการเรียนของน้องท๊อป 3.51..และเป็นนักเรียนดีเด่นของโรงเรียน
 ..แสดงว่าคนที่ทำนาไม่ใช่คนโง่ครับ   Grin
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 04:04:15 PM »

เอ..ทำไมเครื่องผมมองไม่เห็นรูป หรือเป็นที่เจ้าจิ้งจอก

ได้ผลเป็นอย่างไรจะคอยติดตาม ส่วนผมคงปลูกกล้วยไปก่อน ที่ทำนาเล็งไว้แล้วติดฝาย ใกล้ ๆ ภูเขา

อ.มีปุ๋ยขี้เ็ป็ด แต่ผม มีปุ๋ยขี้คน 

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 04:25:23 PM »

สงสัยผมคงใส่ลิงค์ผิด รูปเลยมองไม่เห็น ..แก้ให้แล้วครับ ..ขอบคุณครับ  THANK!!

..อ้าว ..ไปปลูกกล้วยซะแล้ว ปลูกกล้วยอะไรครับ ..ใส่สุดยอดปุ๋ยซะด้วย ลูกคงโตน่าดู ..  หิว
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 04:36:56 PM »

หลังจากตีดินเสร็จ สูบน้ำขังไว้2-3วัน แล้วตีเทือกต่อจนดินเละเป็นวุ้น..ชักร่องระบายน้ำ ..อีกสัปดาห์เริ่มดำข้าว..

3เดือนกว่า ..ข้าวเหนียวเกรดเอ. ..ออกรวงให้ชื่นใจแล้ว ..อ้าว..ทางใต้ก็ปลูกข้าวเหนี่ยวได้นี่..  Embarrassed

..ปุ๋ย ชีวภาพแบบประหยัด ใช้ไข่ที่ฟักไม่ออก รวมทั้งซากเป็ดตาย ใส่น้ำยา อี.เอ็ม. หมักไว้ 600ลิตร ใช้ไปแล้ว400ลิตร ต้นข้าวชอบมาก โตเร็วดีจริงๆ  ..นาทดลองนี้ ผมใช้วิธีดำ เพราะโยนกล้าไม่เป็นครับ ...  Shocked
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 04:55:10 PM »

ฝึกให้รู้คุณค่าของงานเกษตรครับ ผมเห็นด้วย แถมเรียนเก่งครับดี ๆ  Smiley

อยู่โรงเรียนลูกชายก็ได้ทำนา ตามแรงที่พอมีอยู่  แต่ตอนนี้ผมกำลังจะลงกล้วยน้ำว้าครับ  กทม. ราคาดี ไปตัดตามสวนชาวบ้านมาขายทุำกอาทิตย์
วันนี้เพิ่งกลับจากถมที่ดิน ที่ชัยบาดาล  เตรียมปรับพีนที่ไว้ก่อน ฝนนี้จะลงกล้วย

ส่วนปุ๋ยก็ทำไว้รอ พวกปุ๋ยหมักไม่กลับกอง มีทั้งขี้วัว ขี้คน  และน้ำหมักอีกหลายถัง

อ.ครับ ผมก็พยายามคัดสวย ๆ โสด ๆ มาพักกับผม สวยขนาดไหน ขี้เหม็นเหมือนกันหมด เฮ้อ.. cry2!! cry2!!

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 07:19:00 PM »

..ผมปลูกกล้วยน้ำว้าไว้หลายสิบต้นเหมือนกัน พอได้มากินกันในครอบครัวประมาณสัปดาห์ละเครือ .. ต้นที่อยู่ใกล้โอ่งน้ำ กับใกล้คอกเป็ดลูกโตดี ..น่าจะชอบที่ชื้นๆและชอบขี้เป็ด ..ส่วนต้นที่อยู่ริมน้ำ(ปลายๆรากคงแช่น้ำ)กลับไม่สวยครับ

..ต้นมะกอก ต้นนิดเดียว ผมปลูกไว้ใกล้คอกเป็ด ไม่เท่าไรก็ออกลูกเต็มต้นกิ่งแทบหัก ..ไม่ได้ใส่ปุ๋ยอะไรเลย ..นี่แหละประโยชน์ของปุ๋ยอินทรีย์ ..พืชผลกินได้อย่างสบายใจ  หิว

ความภูมิใจจากหยาดเหงื่อของเด็กวัย12ปี..และผลจากการออกกำลังกายในการทำนา ทำให้สุขภาพเเข็งแรงอีกด้วยครับ   HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 08:31:24 PM »

ที่ตลกดี ....นาผมไม่ได้ฉีดฮอร์โมน หรือฉีดยาฆ่าแมลงแม้แต่หยดเดียว เพราะดูการทำนาของคนแถวนี้ เขาทำเพื่อขายข้าว-แต่กลับซื้อข้าวมากิน ..สาเหตุหนึ่งผมคิดว่าชาวนาแถวนี้ใช้ยาฆ่าศัตรูพืชกันเยอะมาก ฉีดกันคนละ2-3รอบ  บางครั้งลมโชยมากลิ่นยาเหม็นแสบจมูก..ชาวนาคงกลัวกินข้าวที่ปนสารพิษในนาตัวเอง ..ลองคิดดูว่าสารเคมีจะซึมเข้าไปในเมล็ดข้าวสารเยอะเพียงใด ..คนเมืองรู้ตัวไหมว่ากำลังกินสารพิษในข้าวสารเข้าไปทุกวันๆๆๆ

ชาวบ้านแถวๆนี้ จะพูดในทำนองว่านาผมคงได้ผลผลิตไม่เยอะ คงเสร็จเพลี้ยแน่นอนก่อนเกี่ยว และคงได้ข้าวน้อยเพราะระยะดำห่าง ไม่แน่นเหมือนกับหว่าน ..ทำเอาผมใจฝ่อไปเหมือนกัน ..แต่ตั้งใจไว้แล้วว่าจะไม่ใช้สารพิษ ..เอาวะ เป็นไงก็เป็นกัน เพราะต้นทุนต่ำมาก ..เมล็ดพันธุ์ข้าวใช้ไม่ถึง3กิโลด้วยซ้ำ  Sad

ภาพรวงข้าว ก่อนเกี่ยว ..ไม่เจอเพลี้ยลง(คงเพราะว่าผมไม่รู้จักอาการเพลี้ยลงก็เป็นไปได้)  Shocked

แต่เจอ ตั๊กแตนมากินใบบ้าง นิดๆหน่อยๆ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน863

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 08:48:23 AM »

ชาวนาแบบนั้นดูเหมือนจะฉลาด ปลูกข้าวเอง แต่ซื้อข้าวเขากิน ก็ไม่ต้องคิดแล้ว สมง สมอง

เป็นตรรกะที่คงตั้งกันเอง ว่าปลูกห่างแล้วเพลี๊ยลงง่าย จริงแล้วเพลี๊ยไม่ชอบทีโปร่ง  ชอบที่พรางแสง + บริเวณส่วนของพืชที่อ่อน เพราะฉะนั้นพวกนาหว่าน ก็จะระบาดรุนแรงกว่า เพราะข้าวแน่นทึบ และต้นข้าวอ่อนแอกว่า

นาอินทรีย์ต้นข้าวจะแข็งแรงกว่า ถึงเพลี้่ยจะกินแต่ก็กินต้นที่อ่อนแอ ไม่ระบาด หรือ กระจายเป็นวงกว้าง ต้องหมั่นตรวจ และ ฉีดน้ำหมักไล่ คุม ทุก 3 - 5 วันแล้วแต่ช่วง ส่วนชาวนาพวกนั้นปลูกแล้วหันหลัง เอาเวลาพวกนั้นไปเสียเปล่า เล่นการพนัน กินเหล้า ไม่ตรวจนา พออีกทีก็ระบาดแล้ว คราวนี้ก็ฉีดยา การทำนาคุณธรรมนี้ ถือเป็นการปฏิบัติธรรมอย่างหนึ่ง สัมมากัมมันตะ อยู่ในมรรคองค์ ๘

อ.ครับผมมีสารเร่ง ควบคุมเพลี้ยแป้ง เพลี้ยอ่อน ซุปเปอร์พด.7 อยู่ 5 ขวด ได้มาจากกรมพัฒนาที่ดิน จะส่งไปให้ อ.ใช้ดูครับ

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 09:49:12 AM »

อ.ครับผมมีสารเร่ง ควบคุมเพลี้ยแป้ง เพลี้ยอ่อน ซุปเปอร์พด.7 อยู่ 5 ขวด ได้มาจากกรมพัฒนาที่ดิน จะส่งไปให้ อ.ใช้ดูครับ

..ด้วยความขอบคุณมากมายครับ  THANK!!

..ตอนนี้เกี่ยวแล้วครับ เดือนหน้าจะปลูกรุ่นใหม่ จะดำให้แน่นกว่าเดิม ..งวดนี้เกี่ยวได้ประมาณ830ก.ก./ไร่ครับ  Embarrassed
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 10:27:36 AM »

ทำไป ค่อยเรียนรู้ข้อผิดพลาดไปครับ .. ผมดำเพียงต้นเดียวต่อหลุม เพื่อดูการแตกกอของต้นข้าว..

พื้นที่ดอนมีอยู่นิดหน่อย ปลูกด้วยความอยากทดลอง...สังเกตได้ว่าข้าวจะแตกกอน้อย เมื่อดำบนดินที่ไม่เป็นขี้เลนพอ ..เพราะดินบางแห่งอยู่สูงกว่าระดับน้ำ เดินย่ำแล้วดินไม่ยุบตัว แสดงว่าพื้นล่างยังไม่นุ่มพอที่รากต้นข้าวจะชอนไชหาอาหาร

ดินเป็นขี้เลน ทดลองย่ำเท้า รองเท้าบู๊ทติดหนึบในขี้เลนเลย ยกเท้าแทบไม่ขึ้น ..ข้าวชอบดินอย่างนี้ แตกกอมากมาย ใบเขียวสด ..แต่ข้าวจะสุกช้ากว่าบริเวณแห้งประมาณ3-4วัน(คห.ส่วนตัว)   Sad
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 11:00:18 AM »

ผมแบ่งส่วนที่เหลือจากการเก็บเกี่ยวครั้งแรกทั้งหมดได้835ก.ก.
 นำมาใช้เป็นพันธุ์ข้าวปลูกครั้งต่อไปของผมเอง(ตั้งใจว่าจะปลูกครั้งต่อไปประมาณ10ไร่ เอาแค่พอทำไหว)
 ข้าวที่สีแล้ว นำไปทำบุญ , ฝากคุณแม่, ที่เหลือหุงกินเองที่บ้าน ..

เหลืออีก 300 กก.แจกจ่าย ฟรี ให้พี่น้องชาวนาในภาคใต้ ท่านละ2กก. เพื่อนำไปขยายพันธุ์(เมล็ดพันธุ์ข้าวเหนียวพันธุ์สันป่าตองหาซื้อยากมากในภาคใต้..พันธุ์ข้าว 2กก.สามารถปลูกในนาดำได้1ไร่และขยายพันธุ์จาก1ไร่ไปใช้กับนาหว่านได้ไม่ต่ำกว่า 30ไร่ โดยใช้เมล็ดพันธุ์ไร่นาหว่าน 25กก./ไร่) ..ท่านใดสนใจให้ไปรับได้ด้วยตัวเองที่สวนปาล์มผมนะครับ ..ผมอยากเห็นชาวนาทางใต้ลืมตาอ้าปากได้ เพราะที่ผ่านมามัวปลูกแต่ข้าวสั้นอายุ90วัน กินไม่อร่อย ขายไม่ได้ราคา(รุ่นต่อไปรัฐบาลเลิกรับจำนำข้าวอายุต่ำกว่า100วันแล้วครับ)
   หากขายราคาธรรมดา ข้าวสั้นจะได้ราคาประมาณ9,000บาท/เกวียน
   หากขายราคาธรรมดา ข้าวเหนียวพันธุ์สันป่าตองจะได้ราคาประมาณ13,600 -14,700 บาท/เกวียน

..ถิ่นใต้ของเรา ปลูกข้าวเหนียวพันธุ์สันป่าตอง ได้สวย ...กินอร่อยเท่าของเชียงใหม่ อย่าไปเชื่อคำพูดเก่าๆว่าถิ่นใต้ของเราปลูกข้าวเหนียวพันธุ์ดีๆจากภาคเหนือไม่ได้ เพราะอากาศไม่หนาวพอ(ผมก็เคยหลงเชื่อมาแล้ว)  ...มาแบ่งพื้นที่ปลูกข้าวเหนียวกันบ้างเถอะ เพื่ออนาคตที่ดีและยั่งยืนกว่า..   Smiley
member
*

คะแนน863

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 11:04:58 AM »

อ.ครับ อีกเทคนิคนึงคือทำนาเปียก สลับแห้ง อันนี้ผมยังไม่ได้ลอง แต่เห็นว่า แตกกอ ลดเพลี้ย ได้ด้วย ไปทำงานก่อน

ฟังเพลงไปพลาง ๆ นะครับ  ส่วนที่อยู่ อ.รบกวนส่งทาง Pm ขอบคุณครับ

https://www.youtube.com/watch?v=Cc2spZVaDX4

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 10:33:08 AM »

เมื่อเช้านี้ ต้องขอขอบพระคุณเฮียชัยและภรรยา ที่มีน้ำใจโทรมาไต่ถามทุกข์สุข ..  ขอบคุณ
  และให้ความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับการปลูกข้าวเหนียว พันธุ์สันป่าตอง เพิ่มเติม...
●น้ำอย่าให้ขาด ใส่น้ำให้ท่วมกอตลอดก่อนเกี่ยว และปล่อยน้ำทิ้งก่อนเกี่ยวประมาณ10-15วัน
●เป็นพันธุ์ข้าวที่ทนทานโรค ดังนั้นไม่ต้องฉีดยา
●นาของเฮียชัย ปลูกได้ผลผลิตได้ไร่ละ มากกว่า1,000 กิโลกรัม(ปลูกที่อ.สันป่าตอง จ.เชียงใหม่)
●ระยะห่างระหว่างกอ อย่าให้ห่างเกินไป ให้ห่างประมาณ1 คืบกว่าๆ จะได้ผลผลิตสูง
●การเก็บเกี่ยว หากต้องการให้ได้ข้าวที่สีออกมาแล้วทานนุ่มอร่อย ให้เกี่ยวก่อนรวงสุกเต็มที่(ต้นข้าวยังเขียว) ..เพราะถ้าปล่อยให้สุกเต็มที่(ต้นข้าวเริ่มเหลือง) ข้าวที่สีแล้วเมื่อนำมาหุงจะแข็งไม่อร่อยฯลฯ    เยี่ยมมาก

..
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์