:SAMSUNG SP43R1HL ภาพซ้อน และเว้าด้านข้าง ....รบกวนแนวทางแก้ไขครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 10:32:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: :SAMSUNG SP43R1HL ภาพซ้อน และเว้าด้านข้าง ....รบกวนแนวทางแก้ไขครับ  (อ่าน 4400 ครั้ง)
chanpn ♥(299)
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน37

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 12:10:36 PM »

เป็นเครื่องที่ใช้อยุ่ที่บ้านครับ

เคยซ่อมมา 2   3 ครั้ง ตามที่เคยถามในกระทู้

มีวงจร ละเอียดไว้แล้ว

....   ล่าสุดกำลังดู     เกิดอาการภาพเว้าด้านข้าง   และเหลื่อมๆทั้ 3 สี

มีกลิ่นไหม้  เลยปิดเครื่อง เปิดฝามาเช็คเจอ R  แถวไอซีคอนเวอเจนซ์ไหม้

ถอดไอซีออกมาเช็ค ไอซีเสียไป 1 ตัว

ไปได้จากร้านไพศาล ตัวละร้อยกว่า ๆ คงเป็นของเทียบ

ลองเปลี่ยนไอซีทั้ง 2 ตัว

และ เปลี่ยน R 3.9 โอห์ม ทั้ง 6 ตัวฝั่งไอซีที่เสีย (R อีก 6 ตัว   ฝั่งไอซีอีกด้าน  ไม่ไ่ด้เปลี่ยน เพราะเช็คแล้วปกติ )

ลองเปิดเครื่องใหม่    ครั้งแรกภาพมาแบบเดิมที่เริ่มเสีย คือภาพหดเว้าด้านข้าง และภาพเหลื่อม ทั้ง 3 สี

เลยรีบปิดเครื่อง  วัดไฟจ่ายไอซี  + -   20 v. มาปกติด

ลองเปิดใหม่อีกครั้ง ครั้งนี้ ภาพมาเต็มจอ แต่เหลื่อมๆ นิดหน่อย    ผ่านไป 5 -10 วินาที ภาพเริ่มหดรอบข้างๆ และเหลื่อมๆ เหมือนเดิม

จึงรีบปิดเครื่อง ดูที่แถวไอซี R 3.9 โอห์ม ไหม้ไป 2 ตัว  แต่เป็นด้านไอซี  คนละฝั่งกับทีแรก

...รบกวนถามว่า ไอซีที่ใช้เกรดนี้ มีส่วนทำให้เสียอีกครั้งแบบนี้หรือไม่ หริอถ้าไม่ใช่สาเหตุจากไอซีเกรดต่ำ แล้วพอจะเช็คหาสาเหตุอื่นหรือไม่  ก่อนที่จะใส่ไอซีตัวใหม่เข้าไปแล้วช็อตอีก

เดี๋ยว ผมกะว่าจะลอง ถอดไอซีออกมา และวัดหาอุปกรณ์ รอบๆ ข้าง เพิ่มเติม

ตอนนี้ไอซีคงจะเสียไปอีก 1ตัวแล้วครับ

... รบกวนถาม อ. ว่า อาการภาพเว้าๆในทีวีโปรเจคชั่น  ต้องแก้ไข พินแอมป์แบบทีวีธรรมดาหรือไม่ครับ หรือต้องเข้าเซอวิสโหมด

ขอบคุณครับ

ปล. ขอบคุณ อ. ตู่ ที่ช่วยให้คำแนะนำเมื่อคืนด้วยครับ

...  ไฟ + - 20 โวลต์  ที่จ่ายให้ไอซี ปกติ ครับ

พิมพ์ยาวไปนิด

ขอบคุณทุกคำแนะนำมาล่วงหน้าครับ

*** กำลังหาสวิธีแนบไฟล์ ภาพประกอบ ครับ

member
*

คะแนน37

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 12:50:03 PM »

ขอยืมภาพจากสมาชิก อาการแบบเดียวกับที่เจอมา ขอบคุณครับ

member
*

คะแนน37

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 10:45:11 PM »

ยังปิดงานซ่อมไม่ได้เลยครับ

วันนี้ลอง วัดไฟทั้งหมด แบบละเอียด เจอปัญหาแล้ว   ไฟที่จ่ายให้ STK ไม่เท่ากันครับ

.. ตอนที่ถอด  STK ออก แล้วลองวัดไฟ   

ไฟบวก +  28 โวลต์     

แต่ไฟลบได้แค่    - 24 โวลต์   

ต่างกัน 4 โวลต์ คงเป็นสาเหตุที่ STK  พัง

...  ลอง เปลี่ยน C กรองไฟทั้งชุด    แล้วลองวัดไฟอีกครั้ง ได้เท่าเดิม ครับ

....   ลองช็อต L  ที่ต่อออกมาจากหม้อแปลง ก่อนที่จะไปเข้า ไดโอดเร็คติไฟล์    ก็ได้ค่าต่างกัน 4 โวลต์ เหมือนเดิม 

ไปไม่ถูกเลยครับ ตอนนี้

ลองวัดอุปกรณ์อื่น รอบๆข้างก็ยังไม่เจอตัวเสีย

รบกวนท่านผู้รู้ และท่านที่เคยเจอ และแก้ปัญหานี้   
ขอคำแนะนำแนวทางแก้ไขด้วย 

ขอบคุณมาก ครับ
TLE.
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 05:15:11 PM »

ผมว่าลองดูตรงหลอดซิครับตามขอบหลอดมีน้ำหล่อเย็นไหลออกมาหรือเปล่าครับ  เดียวจะซ่อมไม่จบ  อย่าลืมเปลี่ยนด้วยน่ะ

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์