ลง windows dark v.2 แล้วเครื่องมองไม่เห็นไดร์D:
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 06:57:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลง windows dark v.2 แล้วเครื่องมองไม่เห็นไดร์D:  (อ่าน 8658 ครั้ง)
wittawat
member
*

คะแนน0

-*-

« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2007, 06:18:10 PM »

คือว่าตอนแรกก่อนลงวินโดว์มันก็ยังเห็นมีอยู่ ผมเลยถอดฮาร์ดิสไปต่ออีกเครื่องเพื่อback up ข้อมูลลงในไดร์D:ของตัวมันเองจากนั้นก็นำกลับมาใส่เครื่องเดิมแล้วก็ format ไดร์C: ลงวินโดว์ตามปกติหลังจากลงเสร็จแล้วพอบูสเข้าในวินโดว์ไปที่ My computer ก็ไม่เจอไดรD: เจอแต่ไดร์C: อย่างเดียว ผมก็เลยถอดฮาร์ดดิสออกมาไปต่อเข้าอีกเครื่องพอบูสเสร็จก็เห็นเพียงไดร์เดียวเช่นเดียวกันผมงงมากไม่เคยเจออาการแบบนี้มาก่อนเลย ทีนี้ผมก็เลยลองsetup windows ใหม่ผมก็พบว่ามันเห็นไดร์ครบทั้ง 2 ไดร์ แต่ที่ไดร์ D: มันมีวงเล็บว่า(POWER QUEST) ผมมั่นใจว่าถ้าformat ไดร์นี้ก็จะทำให้วินโดว์สามารถมองเห็นมันได้ แต่มีวิธีอื่นไหมครับ Sadที่ทำให้มองเห็นไดร์นี้ขึ้นมาโดยไม่ต้อง format มันเพราะในนั้นมีข้อมูลสำคัญมากเลยครับ พี่ๆช่วยตอบผมหน่อยครับ Cheesy Cheesy

*-*

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2007, 11:05:28 AM »

หมายถึงว่าHddตัวนี้เบ่งพาทิชั่นไว้ใช่มั้ยครับเป็น2ไดร้ว์ คงต้องลองใช้ พาทิชั่นของXPเองเข้าไปตั้งชื่อไดร้ว์Dดูครับอาจจะใช้ได้

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
wittawat
member
*

คะแนน0

-*-

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2007, 06:38:34 AM »

พี่ช่วยอธิบายวิธีทำให้ผมหน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ Cheesy

*-*
nonkaws
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2007, 06:08:03 PM »

คลิ๊กขวาที่ Mycom >>> Manage >>>>Disk ManageMent>>>>ดูที่ Drive D ครับ อาจต้อง Format กรณีที่ลงWindows ใหม่
wittawat
member
*

คะแนน0

-*-

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 10:05:18 PM »

จะลองดูครับ Cheesy Cheesy

*-*
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 08:56:27 AM »

ลองเอาฮาร์ดดิสก์ตัวนนี้ไปต่อ Slave กับเครื่องอื่นแล้วดูก่อนครับ ว่าเข้าไปที่ Partition ดังกล่าวได้หรือเปล่า (มันอาจจะขยับเป็น Drive อื่นนะครับ) ถ้าเจอให้ทำการเก็บข้อมูลที่สำคัญ ๆ ไว้ก่อน(กันพลาดครับ) อาการนี้อาจจะเกิดจาก FAT Partition มีปัญหาแล้วครับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์