ซัพพลายคอมเสียครับ อยากรู้แนวทางการตรวจซ่อม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 11:50:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซัพพลายคอมเสียครับ อยากรู้แนวทางการตรวจซ่อม  (อ่าน 46344 ครั้ง)
bird_elec_surin
member
*

คะแนน 3

ขอบคุณคนรักอิเล็กทรอนิกส์ทุกท่านที่ช่วย

bird_elec_surin@hotmail.com
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2007, 11:00:44 AM »

ซัพพลายคอมเสียครับ อยากรู้แนวทางการตรวจซ่อม
อาการตอนเสีย
  เปิดคอมเล่นแล้วก็ดับไปเฉยๆ กดสวิทซ์เปิดใหม่ก็ไม่ติด
ลองถอดออกมา ทริกสายสีเขียวกับสายสีดำก็ไม่ติด ได้ยินเหมือนเสียงรีเรย์ทำงาน
ลองทริกสายสีเทากับสีดำก็ไม่ติด
ไม่ทราบว่ามันเสียตรงไหนครับ
ซ่อมไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอขอบพระคุณชาวอิเล็กทรอนิกส์ทุกคนที่ช่วยถ่ายทอดความรู้และประสบการณ์
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน 328

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2007, 11:06:25 AM »

เปลี่ยนCอิเลคโตรให้หมด ย้ำหลวมให้หมด
fhon
member
*

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2007, 12:07:46 PM »

zd  ตรงขา mosfet ช๊อต...ให้เช็คทุกตัวครับ Roll Eyes
JUB
Full Member
member
**

คะแนน 81

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2007, 01:59:47 PM »

อันดับแรกเลยนะครับ ต้องมีไฟ +5vsb ที่สายสีม่วงก่อน วงจรนี้มันจะทำงานแยกจากกันอิสระ มันเป็นไฟที่ไปเลี้ยงในระบบ หากเช็คดูมีไฟ +5vsb ปรกติก็ให้
ตรวจดู ภาคอื่นต่อไป  Grin แต่ส่วนมากไม่มีใครเขาซ่อมหรอกครับเพราะต้องหาสาเหตุที่มันเสียถ้าคุณหาสาเหตุหรือต้นเหตุไม่ได้แล้วคุณก็เปลี่ยนอุปกรณ์ที่เสีย
จนเครื่องทำงานได้แต่สาเหตุเหล่านั้นมันก็จะกลับมาทำให้เครื่องเสียอีก Sad แล้วไหนจะอะใหล่ที่เกรตไม่ถึงก็ทำให้เสียได้เหมือนกัน (เจอมากับตัว) Grin
fhon
member
*

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2007, 03:57:22 PM »

ถ้าซ่อมใช้เองก็ไม่เสียหายครับผมเจอZDช๊อตอยู่1ตัวไฟ+5vbs ไม่มี..พอเปลี่ยนใช้ได้เลยแค่ 5 บาทเอง
BenQ
member
*

คะแนน 214

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2007, 09:46:02 AM »

เช็คสายไฟ AC ก่อนครับ ขยับๆแล้ววัดให้ดี  Tongue
montri_sound
member
*

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2007, 05:14:03 PM »

การตรวจเช็ค เบื้องต้น  จั้มสายสีเขียว ลง กราวด์คือสีดำ    ดูว่าพัดลมหมุนไหม มีไฟ 5V  12 Vออกไหม
หากไม่ติดก็ทำการ
เปิดฝาเครื่องออก ต่อหลอดไฟ 220V  (หลอดใส ) เปิดสวิตท์ เสียบปลั๊ก วัดไฟ 400V DC ที่ตัว C 400V  ว่ามีไฟมาหรือไม
หากไม่มีไฟ ไห้ตรวจดู ไดโอ บริดจ์ หากมีไฟมา ตรวจดู ( ทรานซิตเตอร์สวิทชิ่ง  บางยี่ห้ออาจใช้เฟตสวิตชิ่ง นะครับ  ) และ วัดดูไฟว่า มีมาที่ ขา c  หรือไม  เฟตก็ขา D  นะครับ หากมีไฟ 400V มาก็ ให้ เช็คไล่ วงจรจากขาB  หรือ G  ออกไปเลือยๆๆ  เช็ค ออปโต้ ด้วยนะครับ ละอุปกรณ์ ทางด้านเอ้าท์พุทด้วยนะครับ เช่น ไดโอด ส่วนมาจะเป็นตัวคล้ายทรานซิตเตอร์นะครับแต่จะมีรูปสัญลักษ์ไดโออยู่นะ  ที่ติดแผงละบายความร้อนอยู่นะครับ 

ลองทำดูถ้าหากอยากทำจริง 
น้องเรียนที่ไหน ผมเรียนที่เทคนิคสุรินทร์  ปวส ชอ 2/1 ตอนนี้ฝึกงานอยู่ 
หากรู้จักการตรวจวัดอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ได้ก็น่าจะซ่อมได้  นะครับ
โชคดีนะ   ระวังไฟดูดนะจ๊ะ

มนตรี SOUND    สุรินทร์  พนมดงรัก
bird_elec_surin
member
*

คะแนน 3

ขอบคุณคนรักอิเล็กทรอนิกส์ทุกท่านที่ช่วย

bird_elec_surin@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 09:18:33 AM »

Sadขอบคุณรุ่นพี่มากครับ  ผมเด็กอิเล็กฯ เทคนิคสุรินทร์ ปวช 2/2 ครับ
เทอมหน้าก้อคงจะได้ไปฝึกงานเหมือนกัน
และก้อขอบคุณพี่ๆ คนอื่นๆ ที่ช่วยแนะนำครับ
ผมเป็นหน่วยกล้าตาย ไม่กลัวไฟดูดครับ ถือคติว่า ถ้าไม่ลองก็ไม่รู้  Undecided
 Cheesy

ขอขอบพระคุณชาวอิเล็กทรอนิกส์ทุกคนที่ช่วยถ่ายทอดความรู้และประสบการณ์
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน 96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 09:27:16 AM »

13-15 พี่จะกลับบ้านนะว่างไหมเดียวจะแวะไป

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
BenQ
member
*

คะแนน 214

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 07:32:06 PM »

- ฟิวส์ เช็คก่อน ถ้าขาดแสดงว่ามีการลัดวงจรอยู่ด้วย
อย่าเปลี่ยนอย่างเดียวไม่งั้นฟิวส์ระเบิดอีกรอบนะครับ 

- ถ้าฟิวส์ขาด เช็คบริดจ์ไดโอดว่ารั่วหรือเปล่า

- ลองถอด Power transistor ฝั่งไฟสูงทั้งสองตัวออก แล้วจ่ายไฟเข้าดู วัดไฟที่ตัวเก็บประจุตัวใหญ่ๆ 2 ตัว

ตรงนี้เป็นไฟดีซี จะมีไฟประมาณ 150 V ต่อตัว ( 2 ตัวนี้อนุกรมกันอยู่ ต่อมาจากบริดจ์ไดโอด )

ถ้าวัดแล้วไม่มีไฟแสดงว่าบริดจ์เสียแบบขาดวงจรครับ

- ถ้าปกติ ให้ลองวัดไฟ +5Vsb โดยยังไม่ต้องใส่ 2 ตัวที่บอกให้ถอด เพราะไฟชุดนี้มันจะเป็นอีกวงจรหนึ่งที่ทำงานตลอดเวลา

ที่เสียบปลั๊กไว้ และไม่ต้องช็อตขา14 กับ-GND ก็วัดได้ ถ้าไม่มี ซ่อมชุดจ่าย +5Vsb ก่อน

พอชุด +5Vsb ปกติ ลองวัดว่า Mosfet ทั้ง 2 ตัวที่ถอดมาช็อตหรือไม่ ถ้าขาคู่ใดวัดได้ต่ำกว่า 100 โอห์มลงมา

เสียแน่นอนครับ

- C ถ้าบวม จับเปลี่ยนเลยไม่ต้องมัวรีรอ  Tongue
EKC
member
*

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 03:15:01 PM »

เพาเวอร์ซัพพลายของผม รู้สึกว่าน่าจะเป็นตัว Q12 ในรูปของคุณ BenQ นะครับ เพราะว่ามีR ตัวใหญ่ไหม้ดำ และที่ลายปริ้นตรงไฟ220โวล์เข้าไดโอดขาด แบบว่ามีรอบช็อตจนขาด ดำติดกล่องเลย ผมรองเกาะ2N06 ออกมาวัดช็อตหมด เพราะผมไม่รู้ว่าเป็นทรานซิสเตอร์หรือ มอสเฟส เพราะอยู่ใกล้อาที่ว่าไหม้ พอไปซื้ออะไหล่ก็ไม่มี เขาดันเอา 5N60ให้ มันเป็นมอสเฟสนะ ก็ แปลกใจเพราะ 2N06เปิดใน ecg มันเป็น พี เอ็น พี ทราสซิสเตอร์ ก็ลองเอาใส่ เสียบปลักไฟ เปิดสวิตช์ แตกเลยครับ ฟิวส์ และอาตัวเดิมด้วย (เพราะผมไม่รู้ว่าจะซ่อมอย่างไรก็เลยรองทำ ได้ผล คือต้องซ่อมไหม่ หมดเงินไป 50 บาท ก็อยากจะซ่อมอีกเพราะอยากรู้ว่ามันจะดียังไง ) คือผมวัดไดโอดเร็กติดไฟแล้วนะครับก่อนเสียบไฟ มันก็ดีไม่ซ็อต แต่ผลกลับระเบิด ก็อยากจะถามผู้รู้ว่าจะช่วยผมได้ยังไงครับรบกวนด้วยครับ

watee
member
*

คะแนน 1

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 05:34:41 PM »

(นอกเรื่องหนอยครับ)
หม้อแปลงมันสวิซชิ่งที่ความถี่เท่าไหร่ครับ
สามารถดัดแปลงไปทำสวิตชิ่ง 50 kHzได้ป่าวครับ
nana1
member
*

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 03:22:17 PM »

ขอบคุณมากครับ...
tadang2008
member
*

คะแนน 1

คนดีชอบแก้ไข

tadang2006@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 03:04:54 PM »

ขอแจมด้วยครับ ของผม ฟิวส์ขาดไหม้ดำสนิท เปลี่ยนฟิวส์ก้อขาดอีกครับไม่ทราบว่าเป็นที่ตรงไหน (บริกไม่เสีย ออปโต้ไม่เสีย) มีรอยคล้ายรอยไหม้ ลามมาจาก
ซี 200 โวล์ 2 ตัว ระหว่าง ตัวไอซีเบอร์ 12578A ครับ
aoy2507
member
*

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 07:40:56 PM »

หลักการของผมจะซ่อมตัวที่มีไฟ +5V ออกที่สายสีเขียวครับ..ถ้าไม่มีไฟออกตรงนั้นผมไม่อยากซ่อมเพราะต้องเสียเวลาถอดอุปกรณ์มาเช็คครับ เมื่อวัดไฟที่สายสีเขียว ออกประมาณ +5V ให้ท่านเปลี่ยน ไดโอดแปลงไฟออก+5V ตัวที่ติดแผ่นระบายความร้อน หาไดโอดแอมป์สูงๆมาเปลี่ยนครับ..เพราะบอร์ดมันทำมารองรับไดโอดตัวใหญ่ด้วยครับ เวลาถอดต้องถอดทั้งแผงระบายความร้อนครับ ถ้าถอดเฉพาะไดโอด+5v มันถอดลำบาก.. แต่ถ้า C บวมก็เปลี่ยนด้วยครับ..แค่นี้ก็ใช้งานได้แล้วครับ

sangvien
member
*

คะแนน 10

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 10:57:43 AM »

ครับแล้วอย่างวัดตรงเส้นสีเขียวได้ไฟ แค่ 2 โวลท์กว่าๆนี่ ส่วนมากจะเป็น ไฟช่วง out put หรือเปล่าครับไฟสายสีม่วงได้ 5 v ครับ
atom-a
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 09:47:47 PM »

ดีใจจัง เอาแน่ขอบคุณครับ
choklove
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 07:18:33 PM »

ซัพพลายคอมเสียไฟเข้าซัพพลาย220vแต่ไฟไม่ออกเข้าคอมครับ
ไฟที่ซัพพลายกระพริบ
ถ้าปกติไฟ led จะติดครับ
ขอวิธีการซ่อมด้วยน่ะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์