ขอวิธีเปลี่ยนชื่อไฟล์ทั้งโฟลเดอรืครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 09:20:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีเปลี่ยนชื่อไฟล์ทั้งโฟลเดอรืครับ  (อ่าน 1877 ครั้ง)
changchobkid
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 12:09:33 PM »

มีไฟล์ราว110ภาพ ต้องการเปลี่ยนชื่อครั้งเดียวให้เป็นชื่อใหม่ทั้งหมด ขอรู้วิธีทำด้วยครับ ขอบคุณ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 01:21:18 PM »

ถ้าเปลี่ยนเป็นชือที่ซ้ำกัน ทำไม่ได้ครับ เพราะวินโดว์มันจะไม่ยอมให้มีชื่อซ้ำกันในโฟลเดอร์เดียวกัน แต่ถ้าต้องการเปลี่ยนเป็นชื่อเดียวกัน แล้วมีวงเล็บลำดับ เช่น รูปงานบวช(1) รูปงานบวช(2) อย่างนี้ทำได้ครับ
1. สร้างโฟลเดอร์ใหม่ขึ้นมาโฟล์เดอร์นึง แล้วทำการ ก็อปปี้ไฟล์ที่ต้องการ ไปใส่ไว้ในนั้น
2. เข้าไปในโฟลเดอร์ ที่สร้างเมื่อสักครู่ ที่มีไฟล์ที่ก็อปปี้อยู่
3. กดปุ่ม Ctrl ที่คีย์บอร์ดค้างไว้ แล้วกดปุ่มตัว A ที่คีย์บอร์ด ไฟล์ทั้งหมดมันจะเป็นภาพทึบ ๆจาง ๆ
4. จากนั้น คลิ๊กขวาที่ไฟล์บนสุด เลือกหัวข้อ Rename

5. พิมพ์ชื่อใหม่ที่ต้องการลงไป เสร็จแล้วกดปุ่ม Enter (สมมุติตามภาพ ผมต้องการเปลี่ยนไฟล์เป็น งานปีใหม่)

ุ6. เป็นอันจบครับ

changchobkid
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 01:32:03 PM »

สุดยอดครับ ขอบคุณ เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์