ช่วยอธิบายทีครับ เรื่องการต่อสายแอร์ ทำไมต้องล็อคเส้นมีไฟ กับไม่มีไฟ แล้วการต่อ s.cap r.cap
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 03:28:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยอธิบายทีครับ เรื่องการต่อสายแอร์ ทำไมต้องล็อคเส้นมีไฟ กับไม่มีไฟ แล้วการต่อ s.cap r.cap  (อ่าน 4240 ครั้ง)
e_gin
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 04:03:19 PM »

เรื่องการต่อสายหัวหน้าทีม เค้าบอกว่า สายไหนเป็นไฟก็ได้ แต่เวลาต่อไปที่ คอยล์ร้อยให้สัญลักษณ์ตรงกัน  แต่เมื่อวานเค้าให้ไปช่วยอีกทีมโดนมาเละเลยครับ เค้าถามว่าต่อต้องให้ตรงอย่ามักง่าย อันนี้ไม่เข้าใจจริงๆปกติต่อก็ใช้ได้ครับ
แล้วอีกอันครับ คือผมแยกไม่ออกว่าต่อรีเลย์ต้องต้องยังไงไม่มีรู้นะครับ คือมันมีหลายขาครับ เมื่อวานเค้าก็รื้อทิ้งแล้วต้องใหม่ ใส่capasisterไปตัวเดี่ยวโดยเอารีเลย์ออกกับcapasisterอีกตัวออก มันก็ทำงานนะครับ
น่าจะเป็นวงจรบนตามลิงค์นี้ครับ http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=87580.0     แล้วที่ผมอยากรู้มากคือพี่เค้าบอกว่าต้องเอาสายที่มีไฟ(สายline)เข้าขา C ของคอมเพรสเซอร์ สายนิวตรอน เข้า capasister (เขาบอกว่าเป็น แค๊ปสตาท) ผมงงมาก (มันต้องเป็นแค็ปรันรึเปล่าครับ) สายที่ต้องออกมาจะไปเข้าขาRกับSครับ

e_gin
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 04:04:31 PM »

การต้อง รีเลย์แบบในลิงค์ด้วยครับ คือมันมีหลายตัวเลขเราจะรู้ได้ยังไงว่าต่อสานไหนเข้าเลขไหน
sunchai
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 07:02:27 AM »

เอานิวตรอลเข้าแคีปเพราะกันไฟแช่แค๊ป ทำให้แค๊ปบวม ร้อนง่าย
e_gin
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 02:32:36 PM »

ขอบคุณที่เข้ามาตอบครับ รอหลายวันมาก ขอบคุณ
decha
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 05:56:17 PM »

ท่านงงการต่อสาย cap. start  กับ potential relay ?
pocket33
หจก.เชียงใหม่แอร์แคร์เอ็นจิเนียริ่ง
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน22

ทำงานอยู่ร้านแอร์จ้า มีอะไรสอบถามตามเบอร์ในเว็บได้เลยจ้า

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 11:14:16 PM »

ป้องกันความร้อนเกินครับ

แอร์

CACE จำหน่าย อะไหล่แอร์บ้าน รวมไปถึง เครื่องมือช่างแอร์ ทุกชนิด ทั้งปลีกและส่งจ้า ติดต่อได้ๆ
e_gin
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 11:02:07 AM »

ใช่ครับคุณ pocket33   ผมงงมาก บางที่เห็นมันมีหลายตัวเลข และไม่รู้วิธีต่อเลยครับไม่รู้ว่าต้องเข้าเลขไหน บางที่มี1-4 บางที1-5 ครับ เลย งงๆ
ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ เรื่องcap ผมเข้าใจแล้วครับ แหละผมก็เข้าไปถามแล้วว่าทำไมต่อโกหกกันด้วยแล้วก็มีเรื่องเรียบร้อยผมโดนไล่ออกแล้วครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์