ถามเรื่องพันขดลวดภาคจ่ายไฟครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 03:24:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องพันขดลวดภาคจ่ายไฟครับ  (อ่าน 42099 ครั้ง)
คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

ได้กล้องมาใหม่เอามาถ่ายเล่นซะเลย 555

« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 08:26:54 AM »

ผมมีเพาเวอร์แอมป์รถยนต์ตัวนึงครับ ผมถอดขดลวดภาคจ่ายไฟออก ผมลองถอดออกมาหมดเลยผลที่ได้คือ ขดไฟเข้ามันใช้ลวดเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 1 มม.(ไม่ถึง 1 มม.ดี) จำนวน 3 เส้น มัดปลาย 2 ขด พันรอบแกนขดละ 6 รอบ และไฟออกใช้ลวดทองแดงเส้นใหญ่กว่าขาเข้านิดหน่อย จำนวนสองเส้นมัดปลาย 2 ขด พันรอบแกนขดละ 12 รอบ มันออก+/-24V ผมอยากพันใหม่ให้ได้ ซัก +/- 56V ครับ ไม่ทราบว่าควรจะพันขาเข้ากี่รอบ และขาออกกี่รอบครับ และขนาดลวดทองแดง(เท่าเดิมหรือเปล่าครับ)  Cheesy
ถามอีกนิดครับ มันใช้ IRFZ34 6ตัวและ D33-02C กับ D33-02N อย่างละตัว ถ้าผมทำสำเร็จ มันจะจ่ายไฟได้ประมาณกี่วัตต์ครับ Cheesy

จิตใจของมนุษย์นั้น ลึกๆล้วนแล้วยังคงใฝ่หาแต่ความดี

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 09:14:06 AM »

ไม่แนะนำให้ทำครับ เพราะ
หม้อแปลงที่ทำใหม่อาจจะลุกไหม้ได้ครับ
ของเดิม 24V ถ้าจะพันให้ได้ 56V หม้อแปลงต้องใหญ่ขึ้นจนล้นแผ่นเหล็ก EI ที่ท่านมีอยู่ครับ
ของใหม่ที่จะพัน เข้าใจว่าจะต้องนำไปใช้กับวงจรที่กินกระแสสูงกว่าเดิมแน่นอน  ฉนั้น ลวดฝั่ง primary และ secondary ต้องเปลี่ยนใหม่หมดเป็นขนาดที่ใหญ่ขึ้น ก็คงล้นแกน EI อีก
ฉนั้น ควรซื้อใหม่ดีกว่า เพราะของเก่าใช้ไม่ได้สักอย่างและเสี่ยงอันตรายด้วย

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

ได้กล้องมาใหม่เอามาถ่ายเล่นซะเลย 555

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 09:28:00 AM »

มันเป็นแกนเทอรอยครับที่อยู่ในเพาเวอร์แอมป์รถยนต์น่ะครับ แกนวงกลมขนาดเส้นผ่านสูนย์กลางนอกสุด 5.5 ซม.ครับ ของเดิมมันพันมาห่างกันมากเลยครับที่สำคัญไปกว่านั้น ผมรื้อมันออกมาซะแล้ว Tongue ยังไงก็ต้องพันใหม่น่ะครับเลยอยากลองพันให้ไฟมันสูงขึ้น เพื่อที่จะได้เป็นความรู้ และพัฒนาวงจรใหม่ๆออกมาให้พื่อนๆพี่ๆได้นำไปใช้งานได้ง่ายขึ้นไป (เป็นแนวทาง)
 Cheesy Grin Cheesy

จิตใจของมนุษย์นั้น ลึกๆล้วนแล้วยังคงใฝ่หาแต่ความดี
member
*

คะแนน712

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 09:55:01 AM »

ขออภัย ลืมดูรูป 
อันนี้เป็นเทอรอย ไฟออก 24V 12 รอบ แสดงว่ารอบละ 2V  ต้องการ 56V  ต้องพันขดไฟออก 28 รอบสองขดก็จะได้ 56-0-56V รวมเป็น 56 รอบและต้องใช้ลวดทองแดงเบอร์ใหญ่ขึ้นตามความต้องการของกระแสที่จะใช้ เมื่อกระแสสูงขึ้น ฝั่งไฟเข้าก็ต้องใช้ลวดโตกว่าเก่าด้วย
แล้ววงจร drive ที่ใช้Fet ก็ต้องปรับปรุงให้ทำงานที่กระแสสูงขึ้นด้วย ท่านลองเทียบดูกับแกนเทอรอยที่มีอยู่ว่ามันจะพอกับลวดที่พันรอบเพิ่มขึ้นและเส้นใหญ่ขึ้นไหม มันจะคุ้มกันไหมเนี่ยะ ทั้งหมดนี้มีสูตรคำนวณครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
anumut
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 09:58:18 AM »

12 รอบ ออก 24 v  = 1/2    56v = 56/2    =28 รอบ
 แต่หน้าจะมากกว่า คุณก็ลดรอบออก  แต่กระแสไม่ใด้

คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 10:30:10 AM »

ซื้อลวดทองแดงมาแล้วครับ กำลังจะลองพันครับ รอซักครู่ครับ Grin

คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 11:31:32 AM »

ขดเข้ากับขดออก พันตามกันหรือพันสวนกันครับ Cheesy

rittichai.l.
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 11:34:06 AM »

ท่านลองดูครับผมก็อยากพัฒนาในสิ่งที่ไม่รู้เหมือนกันครับ แต่คงไม่เอามากอย่างท่านครับ ขอแค่ สัก -+35- -+40 พอครับ ลองดูครับท่าน อย่างไงช่วยลงให้ดูหน่อยด้วยครับ  Cheesyอย่างมากครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 11:36:43 AM »

ขดเข้ากับขดออก พันตามกันหรือพันสวนกันครับ Cheesy
พันตามกันครับ

member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 11:46:06 AM »

อยากเห็นรูปครับ
คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 09:52:59 PM »

พันขดลวดใหม่ นิ้วหงิกเลยครับ  Angry  ลวดเบอร์ 18 8เส้น โอยนิ้วเป็นตะคิวเลยครับ แต่คุ้มค่ากับการรอคอยครับ Grin
แต่พันออกมา มันต่างกัน 1 V  มันจะมีผลอะไรมากมั้ยครับ Cheesy
มีรูปด้วย ครับมาดูกัน

member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2007, 07:58:38 AM »

ท่าน hahaha ครับ มี tel. หรือเปล่าจะได้ปรึกษาหน่อยครับท่าน  การพันพันอย่างไง ดูแล้วผมเริ่มงงครับ อยากให้ท่าน อธิบาย การพันด้วยครับ แต่เรา เอาลวดทั้งหมดมาพันรวมกันเลยหรือเปล่าแล้วพันไปรอบๆแกน โดยในแต่ละชุดพันไปพร้อมกันคือการวนรอบแกน ใช่หรือเปล่าครับ และถ้าชุดเข้าพันน้อยกว่าก็หยุดส่วนชุดออก ก็พันต่อไปจนครบรอบ ตามนี้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ  ท่านลงทุนไปเท่าไหร่ครับในการซื้อลวดครับ ชักใจจะเดือดครับน่าสนมากๆๆ รู้สึกว่าจะตื้นเต้นมากกว่าท่านเสียอีกนะผมว่า เพราะยากทำมากๆกะว่าวัน หยุดจะทำดูครับ พอดีมีแอมป์เก่า กะว่าเป็นหนู เลยครับ  Embarrassed Embarrassed Embarrassed Cheesy
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2007, 08:03:42 AM »

ผลที่มีต่อแอมป์เป็นอย่างไรครับ ขับดีขึ้นหรอว่าเป็นอย่างดืนครับท่าน เปลี่ยน c ด้วยไหมครับ ชักนั่งไม่ติดแล้วท่าน Grin
คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2007, 09:01:51 AM »

ไม่รู้ว่าที่ผมทำมันตรงตามทษฎีหรือเปล่านะครับ ผมลองพันขาเข้า 12 รอบ ขาออกพัน 24 รอบ ผลที่ได้คือ ไฟออกเท่าเดิมคือ +/-24V เลยลองพันใหม่ ขาเข้า 6 รอบ ขาออก 24 รอบเท่าเดิม กลายเป็นว่าไฟออก +/-50V  แสดงว่า(สรุปเองเลย Grin)ไฟออกมีผลต่อจำนวนรอบขาเข้า โดยที่เอาไฟเข้า(โวลท์)หารจำนวนรอบขาเข้า แล้วเอาผลหารที่ได้หารโวลท์ขาออกที่ต้องการ ก็จะได้จำนวนรอบขาออก  เช่น ไฟเข้า(แบต) 12V เราพันขาเข้า 6 รอบ มันก็จะได้ค่าแฟคเตอร์เท่ากับ 2 แล้วเราต้องการไฟออกเท่าไรก็เอาค่าแฟคเตอร์ไปหาร เช่นต้องการไฟออก 35V ก็เอา 2 หารก็จะได้ขดลวดขาออก 17.5 รอบ (อีกครึ่งรอบพอพันจะครบรอบแล้วก็ย้อนกลับ Grin ล้อเล่นครับ) แต่ถ้าพันขาเข้า 12 รอบ  ค่าแฟคเตอร์( f )มันจะเท่ากับ 1 ขาออกก็ต้องพันตามโวลท์ที่ต้องการครับ เช่นอยากได้ 50V ก็ต้องพัน 50 รอบ (พันกันมือหงิก)  Grin
ปล.ไม่อ้างอิงทษฎีใดๆ  Cheesy

member
*

คะแนน712

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2007, 09:16:11 AM »

ขดไฟเข้าพันรอบเหมือนเดิม คือ 6+6 รอบ(หรือ 12 รอบมี Center Tap)  สำหรับไฟเข้า 12-0-12 V
ขดไฟออก พัน 28+28 รอบ(หรือ 56 รอบมี Center Tap) จะได้ไฟออก 56-0-56 V
ส่วนขนาดลวด ใหญ่แค่ไหน  ขึ้นอยู่กระแสที่เราต้องการ (ดูได้จาก chart ลวดทองแดง)

member
*

คะแนน1

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2007, 11:22:18 AM »

แล้วเป็นไงครับ แรงขึ้นหรือเปล่าครับ Sad Sad Cheesy Cheesy ท่านทำให้ผมเห็นดวงอาทิตย์ ตลอด เวลาเลยท่าน ไม่มือมิดเหมือนแต่ก่อนมัวแต่กลัวๆๆกล้าไม่ยอมทำสักที
art2410
member
*

คะแนน1

arthit1@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2007, 10:49:19 PM »

ไม่ทราบว่า  amp ใช้ ic ผลิตสัญญาน เบอร์อะไรครับ ผมเคยทดลองแล้วบางวงจรควบคุม
แรงดัน output ให้คงที่ แล้วความถี่ที่จ่ายให้ FET จะมีผลกับหม้อแปลงเทอรอย ด้วย
ถ้าไม่สมดุลจะกินกระแสมาก แรงดันที่ออกมาถึงจะสูงแต่ได้กระแสน้อยครับ
member
*

คะแนน1

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 04:30:44 PM »

ได้แล้วครับ ....แต่ผลเยตามมาอีกครับ  คือว่าตัวเดิมไฟ 25.0.25  ผมเพิ่มเป็น 40 ครับ เลยเปลี่ยน tr output ใหม่เป็น c 5200 ข้างละ 2 คู่  สังเกตุดูแผ่นพริ้นมันแปลกๆ ครับ ภาคไดร์ทำไมมันเอา มาขับที่ tr มันไม่เหมือนที่เห็นครับในวงจรทั่วไป  โดยเอาขา b ของภาคไดร์มาเข้าที่ ขา b ของ output  เลยทำไมมันไม่เอาขา e  แต่ ขา b ของภาคไดร์มี r 100 โอห์ม ต่อระหว่างขา b ทั้ง 2 ตัวข้างของภาคไดร์ 2ซีก   แล้วแต่ละขาก็จั้มมาต่อที่ oupput อีกทีครับ 
      ผลออกมาดีครับขับ 4 โอห์ม เสียงใช้ได้เปิดได้หนักแน่นขึ้น เสียอย่างเดียวกครับ มันร้อนเร็วสักหน่อย อาจเป็นเพราะว่า ตัวมันเล็กการระบายไม่ค่อยดีเท่าที่ควรครับ  เลยเพิ่ม fet  6 ตัว  เพิ่ม c ตรงภาคจ่ายจาก 3300 /50 เป็น 10000 ครับ  เปลี่ยน c  เป็น wima เพิ่ม  เปลี่ยน tr ตัวไดร์ที่ขับ fet ด้วยครับ  เหลือแต่เพิมไดโอดครับ
     ข้อเสีย ร้อนเร็ว เปิด ประมาณปานกลาง 3-4 เพลงร้อนมากเหมือน tr output1 มันทำงานหนักตลอดครับ หรือว่ากระแสที่จ่ายให้ tr มันมากไปทำให้มันทำงานหนัก หากใช้ supply ทดลองในบ้าน ไม่ร้อนอุ่น ๆครับ ขับ 15 1 คู่ เปิดเสียงสูงสุดที่มันจะขับได้ครับ ไฟประมาณ 35 แต่เมื่อใช้งาน วัดได้ 40-41  กะว่าจะไล่วงจรดูว่าจะลดกระแสให้มันอย่างไรหรือเราจะสังเกตุอย่างไรว่าเป็น r ที่ควบคุมกระแสครับที่ว่าสังเกตุง่ายที่สุดครับ
       พอตอนเย็นตัดสินใจทดลอง ออกภาคสนามครับ ตัดสินใจทำการอัดเท่าที่เสียงมันจะขับได้ไม่ใช่เร่งจนแตกนะครับ และช่วยในเรื่องความร้อนด้วยวิธีการบ้านนอกครับ ด้วยการเอาผ้าชุบน้ำบิดหมาดๆมาวางด้านหลังเครื่อง เปิดอัดเบส 10 นิ้ว วอยเดี่ยว  2 ดอกเลยครับ เสียงดี แรง ร้อน แต่เมื่อเอาผ้ามาวางบนเครื่องทับลงไปคุมไว้ (ต้องหมาดๆนะครับไม่ใช่หยดติ่งๆ) มาใส่ ผลปรากฎว่า พออุ่นครับ เปิดนาน เป็นชัวโมงครับ จนเพื่อนชอบครับ แต่ติดตรงที่ว่าร้อน ดัง แรง ดี แต่ร้อน
     หากเป็นการนำมาใส่ซิ่งท่อผมว่าไม่น่าจะรอ้นครับ  เหมือนเครื่องกลางแจ้งครับ  (ตัวมันเล็กกว่า  A4  นิดหนึ่ง)
member
*

คะแนน1

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 11:19:04 AM »

ตอนนี้ลองอีกทีครับมันร้อนมากๆครับ 1 ชม.เครื่องตัดเลย อยากทราบสาเหตุข้างต้นครับ ท่านวิเคราะห์ช่วยทีครับ  ขับ 4 โอห์มครับ
member
*

คะแนน1

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 11:22:12 AM »

ท่าน art2410      กล่าวมามีเหตุผลครับ Sad Sad
คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 08:42:05 AM »

ตอนนี้กำลังรอทดสอบกับ NTE500W อยู่ครับ (รอนานหน่อย CryCheesy Cheesy Cheesy

member
*

คะแนน1

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 01:13:48 PM »

ตอนนี้เครื่องของผมเจ่งแล้วด้าน fet ครับลายพริ้นไหม้ ดูจากการขับกระแสที่มาก และตรงขา fet มันจะขาดด้วยประกอบการเทศแรงๆตรงพริ้นใต้ fet ไหม้ขาด เลย 1 ตัว ตอนแรกมันจะขาดผมเลยบักรีใส่เพิ่มสงสัยมันไม่อยู่ครับ เลยเจ่งครับ Angry
JUITUP
member
*

คะแนน4

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 01:30:39 PM »

อยากทราบว่าแกนเทอลอยมีขายที่ไหน วงกว้างกี่ เซน ราคาเท่าไหล่
JUITUP
member
*

คะแนน4

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 10:54:53 AM »

ผมลองทำตาม ลดรอบขาเข้าเหลือ 6รอบ ขาออก รอบ เท่าเดิม ไฟออกสูงขึ้น แต่ร้อนมาก กินกระทางไฟ12v มากแกนเทอรอยร้อนมาก เปิดซักพัก เฟสภาคจ่ายไฟไหม้ เลยแก้ขดลวดจะพันให้เหมือนเดิม มือหนักไปหน่อย แกนเทอรอยแตกเลย หาแกนใส่ยังไม่ใด้เลย รบกวนผู้รู้บอกแหล่งขายด้วยครับ
msukantarat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 10:51:40 PM »

>ขดเข้าถ้าไปพันมันรอบ น้อยลง  ความต้านทานมันก็น้อยไปด้วย  กระแสสวิทจะมาก ทำให้ fet ทำงานหนักถึงขั้นผังได้
>ต้องทดลองใช้ A มิเตอร์ วัดดูก่อนว่ามันกินกระแสเท่าไรตอนแรก  แล้วไปพัน ขด ออก ให้จำนวนรอบมากขึ้น จะดีกว่า Wink
Chay99
member
*

คะแนน1

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 08:38:22 AM »

Sad อืมมม....ปัญหา เฟ็ต กับ ขดลวด ร้อน ผมว่ามันน่าจะเกี่ยวกับ ค่าความต้านทาน ของตัวเฟ็ตกับขดรวดนะครับ
คือผมเคยอ่านเจอในบอร์นี้ เห็นมีท่านได้อะธิบายไว้ครับ เกี่ยวกับ ค่าRds ที่อยู่ในตัวเฟ็ตครับ

ตามที่ผมได้ทำความเข้าใจนะครับ เราต้องพันขดลวดไห้ได้ ค่าความต้านทานที่เท่ากับเฟ็ตครับ
เช่นเฟต เบอร์นึงมีค่า Rds=0.014 Ohm เราก็ต้องพันขดลวดขดไฟเข้าไห้ได้ค่าความต้านทานที่ เท่ากันหรือมากกว่านิดหน่อย ซึ้งก็หมายถึงจำนวนรอบด้วยครับ
ถ้าค่าRds สูง จำนวนขดลวด ก็ จะต้องเพิ้มขึ้นครับ (ถ้าได้ต่ำกว่าค่าRds ของเฟตเบอร์นั้งๆมันจะทำไห้ร้อนง้ายครับ) แล้วก็เอาจำนวนขดไฟเข้าที่ได้มาคำนวนหาจำนวนรอบของขดลวดไฟออกเพื่อพันไห้ได้ ไฟออกตามที่ต้องการครับ

ดังนั้นการจะพันขดลวดไฟเข้าต้องดูค่าRdsของเฟต ที่มีอยู่ในวงจรเดิมด้วยนะครับ เพราะเฟตบางเบอร์มีค่าน้อยพัน 6 รอบก็ใช้ได้บางเบอร์มีค่ามากพัน 6 รอบก็ใช้ได้แต่มันจะร้อนง้าย
การพัน ก็ สำคัน นะครับ ควรพันไห้ลวด แนบกับแกนมากที่สุด และเป็นระเบียบมากที่สุดครับเพราะมันก็มีผลเรื่องร้องเหมือนกันครับ

อันนั้เป็นความเข้าใจของผมเองนะครับ จากที่ได้อ่านของอาจารหลายๆท่านในบอร์ดนี้มา ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกต้องหรือไม่ยังไงก็ คอโทษไว้ด้วยนะครับ  Tongue
borisutsada
member
*

คะแนน1

....

borisutsada@hotmail.com
« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 03:38:48 PM »

มานก้อน่าทามดีนะคับ...อิอิ Sad

......
nukenoom
member
*

คะแนน0

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 10:40:36 AM »

แกนเทอรอยด์ มีขายที่ บ้านหม้อเพียบเลย แถว พลาซ่าชั้น 1 ครับท่าน
ABNK
member
*

คะแนน0

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 10:26:45 AM »

ดีครับ  ร่วมกันแชร์ข้อมูล ความคิด ความรู้สึกกัน  มันจะช่วยสร้างวงการของเราให้เข้มแข็ง เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์