เป็นคนขยันเรียน หมั่นหาความรู้ใส่ตัวเอง ยังมีคนไม่ชอบขี้หน้าอีกหรือ?
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 03:02:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นคนขยันเรียน หมั่นหาความรู้ใส่ตัวเอง ยังมีคนไม่ชอบขี้หน้าอีกหรือ?  (อ่าน 4515 ครั้ง)
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 08:36:14 PM »

เรื่องเกิดขึ้นตอนที่ฝึกงาน.... เศร้าจัง
    เรื่องก็มีอยู่ว่า ตัวผมเองไม่ค่อยสนใจที่จะไปดื่มเหล้า กับเพื่อนๆซักเท่าไหร่ เพื่อนชวนก็ไม่ไป
(ไปไหนก็ไปได้แต่ต้อง ไม่ไปดื่มเหล้าหรือเกี่ยวกับสิ่งที่ผิดๆ ถามว่าผมเคยดื่มมั้ยเคยครับ
ตอบอย่างลูกผู้ชาย แต่ไม่ชอบดื่ม)
วันนึงๆทำแต่งานกับพี่พนักงาน ตกเย็นมาก็อ่านหนังสือ เล่น Net ส่วนคนอื่นตอนฝึกงาน ทำงานบ้างไม่ทำบ้า้ง
บางคนไปแอบหลับ บางคนก็นั่งเล่น เห็นเพื่อนทำ แต่ก็ไม่ชวยทำ
   มีเพื่อนคนนึงที่ผมไว้ใจได้ระดับหนึ่ง ตอนยังไม่ออกฝึกงานก็พูดด้วยกันดี มีงานอะไรผมก็ช่วยทำหมด ไม่ว่าจะวิชาอะไร
ผมจะเป็นคนที่ ใจกว้าง ขี้สงสารคน เห็นเพื่อนเดือดร้อน ให้ช่วยก็ช่วย น้อยครั้งที่จะปฏิเสธ แต่ตอนที่ไปฝึกงาน
เพื่อนไม่ช่วยอะไรเลย แถมยังนินทาผมอีก ว่าเก่งแล้วหยิ่ง หยิบยกเรื่องส่วนตัว ไปประจานให้เพื่อนร่วมงานฟัง
ผมก็เลยคิดว่า เอ้! เพื่อนทำไมถึงทำกันได้ขนาดนี้ ทั้งๆที่ผมยังไม่ได้นินทาอะไรเลย ไม่เคยสร้างความลำบากให้กับเพื่อนเลย
ผมก็คิดซ่ะว่ากรรมเก่า ที่เคยทำมาตั้งแต่อดีตชาติ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 08:45:54 PM »

แล้วแต่จะคิด

ถ้าคิดแบบนั้นแล้วสบายใจ ก็คิด  ไม่เป็นไร

***แต่จริงๆคือความตกต่ำของสังคม

คนใหญ่คนโต เจ้าฟ้า เจ้าแผ่นดิน ยังถูกว่าร้ายเลย

จะเอาอะไรกับสังคมทุกวันนี้

***สิ่งที่คนส่วนใหญ่ทำ เรียกว่าถูก เพราะเป็นเสียงข้างมาก

แต่ความจริง มันอาจผิดก็ได้

***  ดูคลิปคันหู สิ ดูกันมากแค่ไหน มันดีจริงหรอ

การทำตัวแบบนั้น ใช่สิ่งที่ถูกต้องแล้วเหรอ

คนที่ไปดู ใช่แล้วหรอ ว่านั้นคือสิ่งควรที่ดู

E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 08:56:55 PM »

ครับ ผมก็พยายามทำตัวให้สบายๆ คิดอะไรมากไปก็หนักหัวตัวเอง เปล่าๆ
ใช่อย่างที่ท่านพรเทพว่าครับ สังคมทุกวันนี้ หนักขึ้นทุกวัน
"น้ำมีน้อย ก็แพ้ไฟอยู่ดี"  Smiley
worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 09:50:13 PM »

น้องนัท ไม่ต้องไปคิดอะไรมากหรอก
พระพุทธเจ้า ดีแสนดี เลิศแสนเลิศ ประเสร็ฐแสนประเสริฐ ยังมีคนนินทาเลย

สุภาษิตคนไทย  เขาบอกว่า คนรักเท่าผืนหนัง  คนชังเท่าผืนเสื่อ

ใครอยากนินทาก็ชั่งมันปะไร  เราทำความดีของเราไปเรื่อยๆก็แล้วกัน

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 10:25:08 PM »

น้องนัท ไม่ต้องไปคิดอะไรมากหรอก
พระพุทธเจ้า ดีแสนดี เลิศแสนเลิศ ประเสร็ฐแสนประเสริฐ ยังมีคนนินทาเลย

สุภาษิตคนไทย  เขาบอกว่า คนรักเท่าผืนหนัง  คนชังเท่าผืนเสื่อ

ใครอยากนินทาก็ชั่งมันปะไร  เราทำความดีของเราไปเรื่อยๆก็แล้วกัน

ครับผม พี่วรเทพ  ขอบคุณ    HAPPY2!!  Smiley
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 07:14:58 AM »

เรื่องขี้เปียก...

หนทาง ขวากหนาม อุปสรรค ดั่งหินผา อีกหลายหมื่นลี้

วสรรค์น้ำแข็งบางเปาะ ใจคนกลับเปาะบาง

*คิดทำการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย*

ขุนเขายิ่งใหญ่ สูงเสียดฟ้าเพียงใด
ต้นหญ้าต่ำต้อย สูงกว่าขุนเขาเกินหนึ่งเซนติเมตรเสมอ….

เกี่ยวกันไหม๊หว่า?  Grin

ถ้าสถานการณ์กำลังบีบคั้นท่าน
แสดงว่าชัยชนะกำลังรออยู่ข้างหน้า
ถ้ายังถูกโหมกระหน่ำอีกให้รู้ตัวว่า
ท่านกำลังใกล้จะเป็นเพชรเต็มที่แล้ว....

จงทำจิตใจให้แข็งแกร่งดั่ง เพชร

ping!
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 08:31:41 AM »

เรื่องขี้เปียก...

หนทาง ขวากหนาม อุปสรรค ดั่งหินผา อีกหลายหมื่นลี้

วสรรค์น้ำแข็งบางเปาะ ใจคนกลับเปาะบาง

*คิดทำการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย*

ขุนเขายิ่งใหญ่ สูงเสียดฟ้าเพียงใด
ต้นหญ้าต่ำต้อย สูงกว่าขุนเขาเกินหนึ่งเซนติเมตรเสมอ….

เกี่ยวกันไหม๊หว่า?  Grin

ถ้าสถานการณ์กำลังบีบคั้นท่าน
แสดงว่าชัยชนะกำลังรออยู่ข้างหน้า
ถ้ายังถูกโหมกระหน่ำอีกให้รู้ตัวว่า
ท่านกำลังใกล้จะเป็นเพชรเต็มที่แล้ว....

จงทำจิตใจให้แข็งแกร่งดั่ง เพชร

ping!

HAPPY2!!  Smiley  Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์