ขอความรู้เ่่รื่องคดีความครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:22:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เ่่รื่องคดีความครับ  (อ่าน 4727 ครั้ง)
tudcy (+200)
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน23

« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 09:07:13 AM »

สมาชิกท่านใดพอจะเก่งเรื่องคดีความอาญาบ้างครับ ตอนนี้ตัวผมเองโดนคดีเอกสารปลอมและรับของโจร เรื่องอยู่ระหว่างฝากขังขังชั้นสอบสวน คือเพื่อน(สมุติำชื่อ ก )ทำธุระกิจรถมือสองครับก็รับซื้อมาแล้วขายต่อครับ ผมติดต่อหาลูกค้ามาให้มีรถยนต์คันหนึ่งที่ไปรับมาเป็นรถที่เจ้าของเดิมเขาปลอมเอกสารครับ ตอนไปติดต่อรับซื้อผมไม่ได้ไปด้วยและไม่เคยเห็นรถด้วย วันหนึ่งตร.มาจับผมและตั้งข้อหาดังกล่าว ผมปฎิเสธทุกข้อหาโดยตร.มันบอกว่าให้ผมเคลียมันจะไม่ส่งฟ้อง ผมจึงอยากถามว่าถ้าเรื่องอยู่ที่ศาลแล้วมันจะไม่ส่งได้หรือครับ ผมถามแค่นี้ก่อนกำลังจะไปรายงานตัวที่ศาล (ผมประกันอยู่)

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 09:12:32 AM »

ตร.>> อัยการ >> ศาล
ตอนนี้ตร.ไม่เกี่ยวแล้วครับ ...(คห.ส่วนตัวครับ)   เศร้าจัง
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 04:08:19 PM »

คห. ส่วนตัว

ตอนนี้ตัวผมเองโดนคดีเอกสารปลอมและรับของโจร

เบาสุดคือ จำคุกไม่เกิน 5 ปี หรือปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ถ้าเป็นการทำเพื่อค้ากำไร หรือเป็นทรัพย์ที่ได้มาจากการทำผิดฐานชิงทรัพย์หรือปล้นทรัพย์
(อัตราโทษของผู้ทำผิดฐานชิงทรัพย์กับปล้นทรัพย์มันหนัก ผู้รับของโจรก็ต้องรับโทษหนักขึ้นตามไปด้วย)
จำคุก 6 เดือน - 10 ปี และ ปรับ 1,000-20,000 (ทั้งจำทั้งปรับ ทั้งสองอย่าง)

กฎหมายอาญา มาตรา  334  มาตรา  357

เรื่องอยู่ระหว่างฝากขังขังชั้นสอบสวน

ถ้าจบตรงนี้ได้ จะไม่บานปลาย

คือเพื่อน(สมุติำชื่อ ก )ทำธุระกิจรถมือสองครับก็รับซื้อมาแล้วขายต่อครับ
ผมติดต่อหาลูกค้ามาให้มีรถยนต์คันหนึ่งที่ไปรับมาเป็นรถ
ที่เจ้าของเดิมเขาปลอมเอกสารครับ

คุณเป็นนายหน้าที่มีผลประโยชน์มีส่วนได้เสีย ถือว่าสมรู้ร่วมคิด

ตอนไปติดต่อรับซื้อผมไม่ได้ไปด้วยและไม่เคยเห็นรถด้วย
วันหนึ่งตร.มาจับผมและตั้งข้อหาดังกล่าว
ผมปฎิเสธทุกข้อหาโดยตร.มันบอกว่าให้ผมเคลียมันจะไม่ส่งฟ้อง

ถ้าคุณจบตรงนี้ได้ ถือว่าไม่เสียมาก..น่าจบตรงนี้...ปล่อยไปถึงศาลได้ยังไง

ไม่มีเพื่อนเป็นทนายเลยหรือ? กำ

โดยมากอาชีพนี้เค้าจบกันตรงนี้ทั้งน้าน

งานนี้ถ้าถึงศาล ยาว เตรียมตังค์ไว้เยอะๆ เพื่อขอประกันอุธรณ์ในชั้นศาล

แล้วหนีคดีในชั้นอุธรณ์

ผมจึงอยากถามว่าถ้าเรื่องอยู่ที่ศาลแล้วมันจะไม่ส่งได้หรือครับ

งานนี้ถ้าถึงศาล ยาว เตรียมตังค์ไว้เยอะๆ

ถ้าชั้นต้น จำคุก ก็ประกันตัว สู้คดีในชั้น อุธรณ์

แล้วหนีคดีในชั้นอุธรณ์

ปรึกษา ทนาย อย่างเดียว

ระวังทนาย ดูดเงิน น๊ะ

คนเคยมา

คดีปลอมแปลงเอกสาร ผมหมดเงินไป 5แสน

ศาลชั้นต้น จำคุก 5 ปี ไม่รอ ประกันเพื่อศาล

อุธรณ์ ....หนี...ริบเงินประกัน...ศาลอุธรณ์อ่านคดีลับหลัง

จ้างเด็กๆในศาลดูสำนวน ลับหลัง ศาลอุธรณ์ ยืน ตามศาลชั้นต้น

คงโทษจำคุก 5 ปี ไม่รอ 

อายุความ 15 ปี (จำไม่ได้แล้ว) แต่หมดอายุความแล้ว

Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 12:25:59 AM »

เกือบเข้าเหยีบคุกอีกรอบแล้วครับ ตอนนี้จบความแล้วอัยการไม่รับฟ้องเนื่องจากไม่มีหลักฐานใดๆว่าผมเกี่ยวข้อง จริงๆแล้วไอ้ตร.ที่จับผมก็เพื่อจะเอาเงินแต่ผมไม่ให้ ไอ้ตร.พวกนี้ชอบไถเงินถ้าเรากลัวมันก็เสียให้ฟรีสิ
อย่าว่าแหละครับ ตร.ส่วนใหญ่ คิดว่าตัวเองมีอำนาจมากกว่าประชาชน เห็นแก่เงิน ตร.ดีๆมีน้อย
ตอนนั้นผมไปใน อ.เมือง ถึงเวลาตั้งด่านสกัดตรวจ ค้นตัวผมทุกซอกทุกมุม จะเอาผิดให้ได้ ก็คนไม่มีสิ่งผิดกฎหมาย ถูกต้องทุกอย่าง ยังจะเอาผิดกันอีก ผมไม่ชอบเลย ตร.อย่างนี้ แถมพูดไม่ดีด้วย ทำตัวไม่ดีให้เด็กเห็นเป็นแบบอย่าง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์