มือใหม่หัดเปลี่ยน DVD-ROM, DVD-RW ด้วยตนเอง...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 02:03:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดเปลี่ยน DVD-ROM, DVD-RW ด้วยตนเอง...  (อ่าน 5528 ครั้ง)
BenQ
member
*

คะแนน214

« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 10:07:35 PM »

Wink เดี๋ยวนี้อะไรๆก็ตกรุ่นกันหมด โดยเฉพาะอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ซึ่งตกรุ่นเร็วมาก เช่น Floppy A ก็ไม่ค่อยมีให้เห็น

หรือเริ่มสูญพันธุ์ไปแล้ว เพราะข้อจำกัดหลายๆอย่าง เรื่องพื้นที่เก็บข้อมูล ก็สุดแสนจะน้อยเพียง 1.44MB เท่านั้น

ราคาก็แพงเมื่อเทียบกับ Flash Drive ขนาด 1GB 400 กว่าบาทก็มีให้เห็นกันแล้ว

มาเข้าเรื่องกันหน่อย สมัยก่อนๆ บ้านใดมี VCD ถือว่าค่อนข้างมีฐานะ ดูหรูและไฮโซ ซึ่งอุปกรณ์คอมที่ทำหน้าที่เหมือนๆกัน

ก็คือ CD-ROM สำหรับดูหนังฟังเพลงบนเครื่อง PC ( ผมจะไม่พูดถึงเครื่อง Mac เพราะไม่มีปัญญาจะซื้อ แพ๊งแพง  Tongue )

วันเวลาผ่านไป ใจบางคนก็เริ่มเปลี่ยน  Tongue ไม่ต่างอะไรกับเทคโนโลยี จากที่บ้านไหนมีเครื่อง VCD หรู ไฮโซ กับกลายเป็น

ตอนนี้ถ้าบ้านไหนยังมี VCD อยู่จะเชยมาก ( บ้านผมเอง  Tongue )  ต้องเปลี่ยนเป้น DVD ตามยุคตามสมัย เดี๋ยวนี้ DVD

1000 กว่าบาทมีให้เห็นถมเถ  Tongue เมื่อมีเครื่องเล่น DVD อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ก็มีบ้าง จาก CD-ROM กลายเป็น DVD-ROM

เดี๋ยวนี้ตำรา ความรู้ต่างๆเขาใช้แผ่น DVD หมด หากเราจะไม่ใส่ใจกับเครื่องเล่นเลย จะแย่เอา  Tongue

มาเข้าเรื่องกันอีกทีครับ เมื่อก่อนตอนผมซื้อ Computer มาใหม่ๆ ยังบ้องแบ๊วอยู่ พอเปิดคอมมา มีอะไรโชว์ที่หน้าจอเป็นอัน

ต้องยกเข้าร้านซ่อมคอมทุกที เสียค่าเซอร์วิช ขั้นต่ำ 100 บาท ไหนจะค่ารถค่าน้ำมันที่ต้องออกอีก

เมื่อมาคิดอีกที หากบางอย่างเราทำได้ด้วยตนเอง ก็จะประหยัดเงินได้ไม่น้อยเลยทีเดียว

วันนี้ผมจะแนะนำการเปลี่ยนอุปกรณ์ Hardware ที่เราๆท่านๆเปลี่ยนกันเองได้สบาย แต่สำหรับบางคนที่ไม่รู้เรื่องจริงๆ

ก็ยังคงมีอยู่เยอะครับ เช่นเด็กที่มีความสนใจแต่ ไม่มีแหล่งอ้างอิง การลองผิดลองถูก อาจเป็นเรื่องดี แต่หาก

มีเรื่องเงินๆทองๆมาเอี่ยวด้วย งานนี้ไม่ฮาขอรับ  Cool

ดังนั้นมาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ

เตรียมอุปกรณ์ที่ทุกบ้านควรมีคือ ไขควง และที่รัดสายไฟ  Tongue

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 10:17:46 PM »

เมื่อครั้งตอนผมวัยรุ่นซักประมาณ 14 - 17 ปี  Tongue ผมหาแหล่งอ้างอิงการทำอย่างละเอียดไม่ได้เลย

ตั้งแต่ เรื่อง Computer ไปถึง Electronic แม้กระทั่งไฟฟ้าต่างๆ ก็ซื้อยากมาก หรือหากมีขายก็ต้องเดินทางไปไกล

ตอนนั้นยังเดินทางไปไหนมาไหนไม่ค่อยถูกครับ  Tongue แฟนก็ยังไม่มี เช๊ย เชย  Cool

มีบางท่านที่คุยกับผมทาง Msn หลายท่านรู้ว่าผมไม่ได้เรียนอิเล็กมาโดยตรง หนำซ้ำยังไปเรียนดนตรีอีก

ซึ่งคนละแขนงกันเลย ก็ได้ถามว่าทำไม ผมได้ตอบไปว่า ที่จริงแล้วผมสนใจทั้ง 2 ด้านเท่าๆกัน แต่ที่ไม่เรียนเพราะ

ปัญหาทะเลาะวิวาท เนื่องด้วยผมเป็นคนใจร้อน ตอนมัธยมเข้าฝ่ายปกครองบ๊อยบ่อย  Tongue

ทางบ้านเกรงว่าผมจะเรียนไม่จบเอา ก็เลยสอบดนตรีเข้ามาในมหาวิทยาลัยครับ แต่เรื่องอิเล็กทรอนิกส์ ผมไม่เคยทิ้ง

หากผมเห็นหนังสือเกี่ยวกับด้านนี้ ผมจะซื้อเก็บตลอด บางที ซื้อมาไม่ได้อ่านเลย ซื้อมาเก็บมากกว่า จนตอนนี้ถ้านับคร่าวๆก็ประมาณ

200 กว่าเล่มครับ ห้องนอนผมกลายเป็นห้องเก็บหนังสือไม่โดยปริยาย ยังไม่รวมหนังสือด้านอื่นๆอีก  Tongue
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 10:25:50 PM »

ผมเองไม่ได้เป็นคนรู้เรื่องทุกอย่างไปซะหมด แต่...........หากเรื่องไหนที่ผมพอรู้ และมีใครมีปัญหาสงสัย

ผมจึงรีบตอบโดยทันควัน ไม่รีรอ บางท่านแอดเมลล์ผมหวังเพื่อจะให้ผมช่วยด้านปัญหาซ่อมทีวี

ผมต้องขออภัยอย่างสูงด้วยครับ ผมรู้เป็นเพียงบางอาการเท่านั้น เรื่องงานซ่อมรับเป็นงานอดิเรกเฉยๆครับ

อย่างที่กล่าวมาข้างต้น ผมไม่ได้เรียนอิเล็กโดยตรงครับ  Tongue

ที่เห็นๆว่าผมชอบลงบทความงานซ่อมต่างๆ ไม่ได้กะโชว์อะไร ผมพยายามฝึกเขียนบทความเพื่อวันนึง

ผมจะส่งบทความลงหนังสือบ้าง  Tongue ที่เล็งๆไว้ก็มี  What thai Electronic ครับ  Cool

บางท่านอาจสงสัยว่าทำไม ผมจึงซื้อ DVD มา 2 เครื่อง ทั้งที่จริงซื้อ แค่ DVD-RW ก็ได้  Tongue

ที่จริงคือ ผมชอบครับ  Tongue
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์