ถังเดี่ยวฝาบน AW-9001S ถ้าปล่อยน้ำทิ้งแล้วไม่หยุดปล่อย...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 08:54:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถังเดี่ยวฝาบน AW-9001S ถ้าปล่อยน้ำทิ้งแล้วไม่หยุดปล่อย...  (อ่าน 1718 ครั้ง)
mitrapap
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 11:55:24 PM »

การทำงานโดยรวมยังปกติอยู่ แต่ถ้าหากถึงขั้นตอนการปล่อยน้ำทิ้งเมื่อไร จะปล่อยทิ้งอยู่อย่างนั้น หากน้ำขาเข้าสู้น้ำขาออกไม่ได้ ก็จะร้องติ๊ดๆๆให้วิ่งไปดู cry2!!

- ขั้นตอนการปล่อยน้ำทิ้ง มอเตอร์ด้านซ้ายมือจะหมุนม้วนสลิงเข้าไปทางซ้าย สลิงก็จะดึงกลไกเปิดท่อน้ำทิ้งให้น้ำไหลออก อันนี้ปกติครับ
- พอหมดขั้นตอนปล่อยน้ำทิ้ง ก้านดึงกลับ(ส่วนบน) จะต้องเหวี่ยงไปทางขวา เพื่อปิดท่อน้ำทิ้ง โดยจะต้องดึงสลิงกลับมาด้วย แต่ตอนนี้ไม่ปกติครับ

ผมต้องเอามือเอื้อมเข้าไปจับตรงพลาสติคที่คล้องอยู่กับก้านดึงกลับ แล้วดึงกลับมาทางด้านขวาด้วยตัวเอง เพื่อให้กลไกปิดท่อน้ำทิ้ง
จากนั้นเครื่องก็จะทำงานได้ตามปกติ จนกว่าจะมีการเปิดน้ำทิ้งอีก ก็จะต้องมาช่วยดึงกลับทุกครั้งไป

ผมเรียนถามดังนี้ครับ
1. ก้านดึงกลับส่วนล่าง รับแรงมาจากเฟืองที่เห็นด้านล่างหรือเปล่าครับ เกิดจากเฟืองหัก หรือก้านรับจากเฟืองหักหรือเปล่า
2. ถ้าไม่ใช่ตามข้อ 1. มีอุปกรณ์ช่วยดึงกลับอีกหรือเปล่าครับ เช่นโซลินอยด์อีกตัว(แอบอยู่ตรงใหน)
3. ถ้า 2 ข้อข้างบนไม่ใช่ เกิดจากมอเตอร์ด้านซ้าย "ไม่ปล่อย" สลิงออกมาหรือเปล่า
4. ด้านซ้ายที่ผมเรียกว่ามอเตอร์นั้น ไม่ทราบว่าเป็นมอเตอร์หมุนม้วยสายสลิง หรือเป็นโซลินอยด์ดึงสายสลิงกันแน่ครับ

ท่านใดมีประสบการณ์ ช่วยแนะแนวทางหาจุดเสียและซ่อมแซมให้ด้วยนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม

woodtech
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 11:42:54 AM »

เปลี่ยนมอเตอร์เดรนได้เลยครับ หายชัวร์ เพิ่งเจออาการนี้เมื่อไม่นานมานี้เอง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์