ตู้เย็น sanyo เย็นเป็นบางครั้งครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 03:05:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็น sanyo เย็นเป็นบางครั้งครับ  (อ่าน 4168 ครั้ง)
wasan2532
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 07:06:38 AM »

เศร้าจัง

ตู้เย็น sanyo เย็นเป็นบางครั้งครับ

อาการครั้งแรกที่เสียมาคือ เพรีชรั่วมาครับได้ทำการเชื่อมเรียบร้อย
อุปกรณืที่เปลี่ยนไปคือไดเออร์ครับ พอเสียปลั๊กก็เย็นแต่เย็นได้ประมาณ 2-3 นาที แล้วก็ไม่เย็นครับ
ขอความช่วยเหลือจากผู้รู้หน่อยครับมือใหม่ครับ

ลูกค่ามาถามหลายวันแล้วส่งง่นไม่ได้สักที

somsak.sam1
member
*

คะแนน8

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 09:48:41 AM »

ล้างระบบให้ดีเช็คช่องฟรีสที่เชื่อมด้วยอาจตัน  น้ำมันคอมเปลี่ยนใหม่ หรือยังครับ เยี่ยมมาก
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 09:55:10 AM »

วัดน้ำยาอีกครั้ง โอกาสรั่วตามดและตันความชื้นเป็นไปได้สูงครับ  HAPPY2!! HAPPY2!!
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 02:47:11 PM »

เพิ่มเติมครับ ถ้าช่องฟรีสถูกแทงเป็นแผล
เมื่อเชื่อมช่องฟรีสเสร็จแล้ว ก็ต้องล้างระบบ
และเปลี่ยนน้ำมันคอมฯทิ้งเลยครับ
เหตุผลที่ให้เปลี่ยนน้ำมันคอมฯก็เพราะว่า
เวลาที่ลูกค้าแทงช่องฟรีส ตอนนั้นในช่องฟรีส
ยังเป็นน้ำแข็งอยู่ พอแทงช่องฟรีสแล้ว น้ำยา
ก็ออกมาหมด ในขณะที่ยังไม่ถอดปลั๊กไฟออก
คอมฯก็ยังทำงานอยู่ แต่ในขณะเดียวกัน น้ำแข็ง
ที่ในช่องฟรีสก็เริ่มละลาย เมื่อน้ำแข็งละลาย ก็กลายเป็นน้ำ
น้ำก็ถูกดูดเข้าคอมฯ น้ำก็ไปผสมกับน้ำมัน ถ้าไม่เปลี่ยน
น้ำมันในคอมฯออกทิ้ง เวลาที่ทำระบบเสร็จแล้ว
แล้วเติมน้ำยา คอมฯก็ทำงานช่องฟรีสก็เย็น แต่เย็นได้
ชั่วขณะนึง พอน้ำมันที่มีน้ำผสมอยู่เดินทางมาถึงช่อง
ฟรีสน้ำที่อยู่ในน้ำมัน มันเกิดการแข็งตัวเป็นก้อน
ไปอุดทางเดินของน้ำยา เราจะเห็นเข็มเกจตอนที่
ตู้ไม่เย็น เข็มจะถูกดูดลงไปติดลบ เหมือนกับตอนที่
เราทำการแว๊คเลย แต่พอเราดึงปลั๊กไฟออก
เมื่อในช่องฟรีสไม่เย็นน้ำแข็งที่อยู่ในท่อทางเดินน้ำยา
ละลาย เราก็จะเห็นที่เข็มเกจกลับมามีแรงดันเพิ่มขึ้นอีก
แต่พอเราเสียบปลั๊กไฟใหม่อีก อาการเก่าอย่างที่อธิบาย
มาข้างต้นก็กลับมาอีก
***ดังนั้น ท่านต้องเริ่มต้นใหม่ทั้งหมดโดยการล้างระบบ
ทั้งด้านโล และไฮท์ รวมทั้งเปลี่ยนน้ำมันในคอมฯทิ้ง
เปลี่ยนดรายเออร์แว๊ค เติมน้ำยา ก็จะจบงานได้ครับ
wasan2532
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 02:09:34 PM »

ตอนนี้ลองล้างระบบใหม่

โดยการใช้ F-11 แล้วใช้น้ำยา R-22 อัด ทั้งด้าน L H
และเปลี่ยนน้ำมันคอมแล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ ดรายเออร์ดก็เปลี่ยนแล้วครับ

ปล. ไม่ทราบว่าน้ำยา F-11 ใส่เข้าไปเยอะมัยครับ
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:41:38 PM »

ช่วยอธิบายขั้นตอน การล้างอย่างละเอียด
มาหน่อยครับ และการต่อเข้าระบบ ว่าทำอย่างไร
ถ้ายากที่จะอธิบายด้วยตัวหนังสือ และไม่คิดว่าสิ้นเปลือง
โทรถามได้ครับ 0818423283

wasan2532
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 10:22:00 PM »

เอาแน่

ปิดงานได้แล้วครับ

สรุปครับ

1. ล้างระบบ ด้วย F-11 ใช้น้ำยา R-22 ดัน ทั้ง ท่อ H , L
2. เปลี่ยนน้ำมันคอม และเอาน้ำมันล้างน้ำมันในคอมออกให้หมด
3. เปลี่ยน ไดเออร์
4. แวกคั้ม 1.30 ซม
5. ปิดสแตนเกรต ทิ้ง ใว้ 10 นาทีเพื่อให้แน่ใจว่าระบบไม่รั่ว
6. เติมน้ำยา
7. ส่งงานรับเงิน...........

ปล .  ขอขอบคุณช่าง พงษ์ ที่ให้คำปรึกษา เป็นอย่างดี ครับขอบคุณมาก  สังคมแห่งการแบ่งปัน............. lv!
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 09:11:10 AM »

เยี่ยมครับ จบงานได้แล้วมาบอก+1คะแนนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์