ซ่อมเครื่องวัตต์ตกโดยไม่ต้องเปลี่ยนPA
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 03:05:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมเครื่องวัตต์ตกโดยไม่ต้องเปลี่ยนPA  (อ่าน 5245 ครั้ง)
e21bqi
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 09:28:23 AM »

ใช้เฉพาะเครื่องที่ใช้ PA module นะครับ ให้ถอดพีเอออกมา แล้วพยายามแงะฝาครอบออก(ซึ่งเป็นพลาสติกต้องใช้ความระมัดระวังจะโดนอุปกรณ์ข้างใน) จะเห็น อุปกรณ์เป็น SMD ให้ใช้น้ำยาฟลั๊กน้ำทาบางๆบนบอรด์ แล้วใช้เครื่องเป่าลมร้อน ปรับความร้อนระดับกลางๆ เป่า ให้รอบๆตัว พีเอ ระวังอย่าเป่าที่ chip transister  driver  transister  power  เมื่อเป่าจนบอรด์ร้อนแล้วทิ้งไว้ให้เย็น แล้วล้างด้วยทินเนอร์ ทำความสะอาด บอรด์ พีเอ ให้ดี ถ้าเป็นไปได้ ควรจะบัคกรีย้ำขาของ พีเอ ทุกขา ถ้าใช้ตะกั่วเงินได้ก็จะดีมาก แล้วทดลองใส่เข้าเครื่องดู ลองวัดวัตต์ เท่าที่ผมทำมา ประมาณ 70-80% จะใช้ได้ หลักกการนี้ใช้ได้ทั้ง เครื่อง  MOBILE  และ  HANDY

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 11:09:05 AM »

อาการนี้ต้องนั่งเทียนครับ ที่จริงเป็นที่ลายวงจรมันขาด ทำให้ตัวระบายความร้อนมันร้อน แล้วใช้สายทองแดงเส้นเล็กๆเดินตามลายมันใหม่ครับ  ที่เรียกว่านั่งเทียน เพราะผมใช้จุดเทียนลนที่ระบายความร้อนมันไว้แล้วก็ใช้หัวแล้งบัคกรีได้

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
e21bqi
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 12:57:13 PM »

ถูกต้องแล้วครับ พีเอ ของเครื่อง รับ ส่ง เมื่อใช้ไปนานๆ อาจจะมีอาการล้าเกิดขึ้น อาจจะทำให้ ส่งไม่ออก หรือ กำลังตก สาเหตุก็เนื่องจาก ความร้อนจาก ตัว พีเอ เอง เลยทำให้อุปกรณ์ ที่อยู่บนบอรด์ของ พีเอ มีการ ขาแครก(ขาเดาะ)หรือลายวงจรอาจขาดก็ได้ครับ ยังไงลองทำตามวิธีดังกล่าวตามแต่จะถนัด ถ้าวัตต์ยังไม่ออกหรือไม่ขึ้น ค่อยดูอุปกรณ์ที่อยู่รอบๆ บริเวณ ตัว พีเอ เช่น ไดโอด เอาท์พุท คอนเดนเซอร์ และฯลฯ ลองดูก่อนนะครับ ถ้าไล่ทั้งหมดแล้ว อุปกรณ์ทุกตัวยังดีอยู่ ก็คงต้องเสียเงินซื้อ พีเอแล้วละครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์