คอม PC ลง windows xp ใหม่ไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 23, 2024, 10:14:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอม PC ลง windows xp ใหม่ไม่ได้  (อ่าน 3629 ครั้ง)
DJUNG
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:02:19 AM »

สวัสดีครับ คือเป็นคอมตั้งโต๊ะ PC ยี่ห้อ Laser  ผมจะติดตั้ง windows xp ใหม่ ก็ได้ทำการเซตหน้า bios ให้ boot จาก CD ROM อันดับแรก  เมื่อเปิดเครื่องเครื่องจะไม่ boot ให้ติดตั้ง แล้วจะ restart ใหม่ วนอยู่อย่างนี้ครับ  ขอแนวทางแก้ไขทีครับ   ขอบคุณ

kittanan_2589
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน630

NightBaron

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:04:40 AM »

ลองเปลี่ยนแผ่นดูหรือยังครับ
แผ่นอาจเสียก็ได้นะ  ping!
worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:11:09 AM »

เครื่องมันยังไม่ได้อ่าน CD เลย  มันเลยข้ามไปอ่าน HDD แทน
มันก็เลย Restart
คุณตั้งให้มันอ่านใหม่ซิหรือไม่ก็แผ่นมันเสีย มันเลย boot ไม่ได้

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 04:48:35 PM »

สวัสดีครับ คือเป็นคอมตั้งโต๊ะ PC ยี่ห้อ Laser  ผมจะติดตั้ง windows xp ใหม่ ก็ได้ทำการเซตหน้า bios ให้ boot จาก CD ROM อันดับแรก  เมื่อเปิดเครื่องเครื่องจะไม่ boot ให้ติดตั้ง แล้วจะ restart ใหม่ วนอยู่อย่างนี้ครับ  ขอแนวทางแก้ไขทีครับ   ขอบคุณ

เปลี่ยน CD ROM ครับ
DJUNG
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 08:52:18 AM »

ที่ทำไปแล้วครับ
1.  DVD rom ใช้ตัวที่ใช้งานได้ปกติ
2. แผ่นติดตั้ง Windows xp ได้เปลี่ยนแผ่นใหม่แล้ว และก็ลองเปิดเครื่องอื่นใช้ได้ปกติครับ
3. power กับ  Ram  เช็คแล้วปกติครับ
*ตอนเปิดเครื่องถึงตอน Boot จาก cd rom เครื่องก็กลับไป restart
**เพิ่มเติม MAINBOARD SOCKET 478 ของ LEMEL รุ่น LM-PT800-SL ChipSet Intel VIA PT800 ครับผม  CPU  Intel Pentium 4

worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 12:42:28 PM »

คุณอย่าพูดข้ามขั้นตอนซิ
ตอนที่เครื่องจะ boot จากแผ่น cd นะ
จะต้องมีภาษาอังกฤษขึ้นมาบอกว่า เขาจะ Boot จากเครื่องเล่น CD แล้วนะ(ผมจำข้อความภาษาอังกฤษไม่ได้หมด)
ขั้นตอนนี้ขึ้นหรือเปล่า ลองลอกข้อความมาดูซิ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
DJUNG
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 10:38:38 AM »

ยกเครื่องไปให้ ฝ่ายคอมพิวเตอร์และสารสนเทศดู เป็นที่เมนบอร์ดเสีย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์