ถามท่านทั้งหลายหน่อยครับเรื่อง หุ่นยนต์
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่านทั้งหลายหน่อยครับเรื่อง หุ่นยนต์  (อ่าน 11462 ครั้ง)
warewoft
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 09:08:50 AM »

สวัสดีครับ ผมสมาชิกไหม่ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
ผมมีความสนใจด้านหุ่นยนต์ครับ แต่ผมไม่มีพื้นฐานด้านนี้เลย ช่วยแนะนำหน่อยได้ๆไหมครับว่าควรจะเริ่มต้นยังงัย เช่น ชุดคิต หรือทำเอง
จุดประสงค์ของผมคือผมอยากสร้างหุ่นยนต์ที่สามารถโปรแกรมได้ ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีการทำ+ประกอบ+รายการอุปกรณ์ ไหมครับ
ขอบคุณครับ  lv!

warewoft
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 11:58:49 AM »

ตอนนี้ผมได้สั่งซื้อหนังสือ PIC MicroContraller In C+Set แล้วครับ แล้วถ้าผมจะศึกษาการทำหุ่นยนต์ด้วยนี่ หนังสือเล่มนี้มีการสอนประกอบไหมครับ หรื่อว่าผมต้องซื้อเล่มที่สอนต่างหากครับ
แล้วหนังสือพวกนี้มีการบอกอุปกรณ์ในหนังสือไหมครับ เผื่ออุปกรณ์ที่แถมมากับหนังสือหาย เราจะสามารถซื้อตามแล้วมาประกอบได้ไหมครับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 07:47:26 PM »

เล่นจริงจังหรือแค่ทำโปรเจคครับ
warewoft
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 04:15:43 PM »

เล่นจริงจังครับ ส่วนตอนนี้ผมได้ยกเลิกการสั่งสือหนังสือแล้วครับ มันแพงไป  งง แล้วท่านมี วงจร+วิธประกอบ+วิธีควบคุม ไหมครับ ผมสนใจการเขียนโปรแกรมควบคุมนะครับ ท่านพอจะแนะนำหรือสอนการสร้างให้ผมได้ไหมครับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 10:09:32 AM »

ตัวหุ่นมีขายครับราคาถูกกว่าสร้างเอง ที่NPEประมาณไม่เกิด 800 ก็ซื้อได้แล้ว
เอาพวกหุ่นเดินตามแสงตามเสียงตามเส้นอะไรประมาณนี้แหละ
ส่วนการเขียนโปรแกรม หาหนังสือภาษาซีมาอ่านครับของ inex ก็ดี
ขาดไม่ได้คือ programmer ครับอย่าคิดทำเองเพราะจะเสียเวลาเปล่าๆ
micro ที่เขาเล่นๆกันและหาง่ายจะมี PIC จากค่าย microchip และ AVR กับ MCS
จากค่าย ATMEL จะให้ดีและสะดวกก็ PIC ครับ tool หาง่ายกว่าไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิก
ส่วน compiler กีจะมี CCS กับ HI-TECH C ที่นิยมใช้กันทั้่วไป หาตัวอย่างcodeง่าย
คิดจะเอาดีทางนี้อย่าเหนียวครับ ลุงทุนและเรียนรู้ให้มาก ผลตอบแทนงานด้านนี้
ดีพอตัวเลยนะจะบอกให้  Smiley

warewoft
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:44:02 AM »

ขอบคุณมากครับ พอดีผมไปเจอชุด MCS-51 น่ะครับ มันขายหนังสือ+ชุด ไม่ทราบว่ามันมีเครื่อง Programmer มาด้วยไหมครับ พอดีลองหาข้อมูลเครื่อง Programmer ของรุ่นนี้ ที่สร้างเองหายากมากครับ แล้วถ้าผมได้ MCS-51 มาแล้วผมจะ Programmer มันยังงัยครับ เพราะชุดที่มันขายมันก็บอกว่าพร้อมปฏิบัติทันที  งง
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 06:35:04 PM »

อ่าน rep5 ให้จบครับ...
warewoft
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 09:05:29 AM »

ท่าน JUB ผมถามหน่อยครับ พอดีผมมีสาย USB อยู่สายหนึ่ง แต่หัวมันขาดครับ มันมีทั้งหมด 4 เส้น คือ เขียว แดง ดำ ขาว ไม่ทราบว่าสายใดเป็นสาย 1 2 3 4 ครับ เพราะผมจะลองทำเครื่องโปรแกรมตามเว็บดูครับ ก็เลยจะต่อตรงโดยไม่ผ่านตัว connector ครับ แล้วอีกเรื่องหนึ่งครับ คือผมจะลองทำ JDM ครับ แต่ผมไม่รู้ว่าอุปกรณ์ที่เขียนว่า DB9 คืออะไร เรียกชื่อว่าอะไรครับ แล้วเราสามารถเอาสาย USB ที่มี 4 สายมาแทนได้ไหมครับ หรือว่าต้องใช้ตัวนั้นอย่างเดียวครับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 05:29:02 PM »

jdm programmer ใช้กับ portอนุกรมเท่านั้นครับใช้ตัวแปลง usb-232 ไม่ได้ ใช้ usb ไม่ได้
ต้องเป็น port อนุกรมที่ติดมากับ mainboard เท่านั้นครับ เพราะต้องอาศัยไฟ 12v จากportอนุกรม
มาจ่าย VPP ส่วน DB9 เป็น connector ประเภทนึงครับ หัวแบบ comport นั่นแหละเขาเรียกว่า DB9
มีตัวผูกับตัวเมีย ที่ติดมากับ mainboard จะเป็นตัวผู้ สาย usb ต่อผิดระวัง usb controller เจ้งนะครับ
บวกนี้เสียง่ายมากเดี่ยวจากเล่น mcu อาจจะต้องมาซ่อม computor อีก

การทำโปรแกรมเมอร์เองมีข้อควรระวังและความเสี่ยงที่ต้องยอมรับผลตามมาดังนี้
1.portเชื่อมต่อจากpcไปprogrammer อาจเสียหายได้
2.mcuที่ทำการโปรแกรม อาจเสียหายได้
3.อายุของ flash memory ของ mcu ที่สั้นลงเนื่องจากองค์ประกอบไม่เป็นไปตามมาตราฐาน
4.เสียเวลาเสียเงินไปเปล่าๆถ้าไม่ work หรือมีปัญหา

ผมโดนมาหมดแล้วครับ ทำเองรวมๆแล้วเสียเงินไปประมาณ 1000 ใช้ได้มั่งไม่ได้มั่ง
ซื้อเขาประมาณ 1500 จบ (ยังใช้อยู่จนทุกวันนี้)

อยากประหยัดก็ต้องลองเสี่ยงดูครับ  Grin

ปล.ถ้าจะทำ jdm แนะนำให้ทำ pickit 2 ดีกว่าครับ
http://www.thaimicrotron.com/PROPIC/USB1/Main.htm
warewoft
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 06:03:29 PM »

ท่าน JUB ครับ แล้วระหว่าง PIC กับ MCS-51 นี่อันไหนดีกว่ากันครับ คุณสมบัติมันต่างกันอย่างไรครับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 11:22:14 PM »

มันเป้นคำถามที่ซ้ำๆกันนะ ผมตอบไว้ใน rep5 หมดแล้ว แต่จะบอกอีกครั้งก็ได้
รวมๆเลย pic ดีกว่าครับทั้ง tool และ support
mcs เก่ามาแล้วครับ แต่ก็มี core ใหม่ๆออกมาเหมือนกัน ล่าสุด ETT เอา
มาขายอยู่ เป็น core 2 clock คูณหาร 32 บิต ความเร็วน่าจะจี๊ดจ๊าดพอตัว
แต่ปัจจุบันคนใช้น้อยส่วนมากจะใช้งานซ่อมมากกว่า ถ้าออกแบบใหม่
จะเป็นตระกูลอื่นไปแล้ว

ส่วนกนังสือของ pic เยอะกว่า mcs ครับและหลายๆค่ายไม่ผลิตออกมาแล้ว
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 11:31:18 PM »

อยากเล่นอยากเรียนรู้ อย่าเหนียวครับลงทุนไปเลย เพราะไม่อย่างนั้นท่านก็จะไม่รู้ต่อไป  Smiley
warewoft
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:57:50 AM »

ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำ ผมก็ยังงงๆอยู่ครับ สรุปแล้วทำเครื่องโปรแกรมเองนี่ไม่คุ้มหรือครับเป็นเพราะอุปกรณืแพงหรือเป็นเพราะอะไรครับ แล้วท่าน JUB มีวงจรของ หุ่นยนต์เดินตามเส้น+ลายปริ้น+รายการอุปกรณ์ ไหมครับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:49:33 AM »

อ้างถึง
สรุปแล้วทำเครื่องโปรแกรมเองนี่ไม่คุ้มหรือครับเป็นเพราะอุปกรณืแพงหรือเป็นเพราะอะไรครับ
อ่าน rep ผมให้หมดแล้วพิจรณาดูครับ

อ้างถึง
แล้วท่าน JUB มีวงจรของ หุ่นยนต์เดินตามเส้น+ลายปริ้น+รายการอุปกรณ์ ไหมครับ
ไม่มีครับ
warewoft
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 05:06:59 PM »

ตอนนี้ผมได้สั่งซื้อโครงหุ่นยนต์แล้ว ราคา 410 บาท ต่อไปก็คงเหลือปัญหาคือวงจรหุ่นยนต์และเครื่องโปรแกรม ท่าน JUB พอจะแนะนำได้ไหมครับ หรือเว็บไซต์ไหนสามารถหาข้อมูลตรงนี้ได้มั้งครับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 06:45:43 PM »

มีสามที่หลักๆ
www.ett.co.th
www.inex.co.th
www.micro-research.co.th
warewoft
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:16:58 AM »

ขอบคุณมากครับ แล้วมีเว็บไหนแนะนำเรื่องเขียนโปรแกรมควบคุมหุ่นยนต์บ้างครับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 04:32:28 PM »

ลองใช้ google หาดูครับน่าจะพอมีอยู่ แต่เอาแบบละเอียดเลยยังไม่เคยเจอ
ต้องเอาข้อมูลจากหลายๆที่มารวมกัน ที่จำได้ก็จะมีเว๊บ บ้านหุ่นยนต์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์