รบกวนสอบถามคุณ thawach ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 10:46:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามคุณ thawach ครับ  (อ่าน 11994 ครั้ง)
panaphan
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 05:51:40 PM »

คือผมรบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ คือผมลองประกอบลำโพงขึ้นเองครับโดยสั่งซื้อดอกลำโพง และครอสโอเวอร์โดยให้ร้านที่ซื้อมาออกแบบให้โดยตัดความถี่ที่ 3300 HZ แต่พอลองประกอบลงตู้แล้วเสียงที่ได้ยังไม่ประทับใจครับ โดยเสียงกลางแหลมโอเคแต่เสียงเบสมีน้อยมากเลย ผมลองเทียบกับลำโพงที่ผมมี คือ psb b25 โดยลำโพงpsb เวลาฟังเพลงเสียงเบสชัดเจนดีครับ เลยอยากจะสอบถามดังนี้
1. ถ้าลำโพงที่ผมซื้อมาเป็น mid woofer แต่ไม่ใช่ woofer มีผลมั้ยครับ ที่มีเสียงเบสออกมาน้อย
2. จุดตัดความถี่ ที่ 3300 hz มีผลต่อการแบ่งความถี่มายังวูฟเฟอร์มั้ยครับ
3. ถ้าตัววูฟเฟอร์ผมเป็น mid woofer แสดงว่าเอามาทำเป็นเสียงกลางจะดีกว่า ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ ผมจะเพิ่ม ลำโพง woofer 10-12 นิ้ว ทำเป็นลำโพง 3 ทาง โดยใช้ ลำโพงHOKUTONE ที่คุณ tawach แนะนำ หรือว่า จะสั่งพวก sb acoustic หรือ vifa มาจะดีกว่า
คือตอนนี้ผมซื้อลำโพงมาแล้วก็ไม่อยากให้มันเสียเปล่านะครับ
ลำโพงที่ผมมีคือ     1. Scanspeak Discovery 18W/4434G-00, 7" Midwoofer, 4 ohm
2. Vifa XT25BG60-04 Vifa Ring Dome Tweeter - Double Magnet - 4 ohm

panaphan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 09:59:17 AM »

ตอนนี้ผมดูตัว eminance 10 นิ้ว อยู่ครับรุ่นไหนน่าใช้บ้างครับหรือจะเป็น 12 นิ้วดี  เอาไว้ฟังเพลงไทยทั่วไป พวก อัสนี คาราบาว  หินเหล็กไฟ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 11:52:15 AM »

scanspeak ใช้เป็น 2 ทางอยู่เเล้วครับ   เเต่ที่ว่าเบสบางนี่ยังเดาไม่ออกเลยครับ   ขอสเปคตู้ที่ใส่ด้วยครับ   กว้างยาวเท่าไร  ไม่หนาเท่าไร  ขนาดท่อเปิด  มีข้อมูลครบถึงจะพอสันนิษฐานได้ครับว่าเป็นเพราะอะไร 
panaphan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 02:23:14 PM »

ขนาดตู้ครับ กXยXส   22 X 28 X 38 เซ็นติเมตร ครับ เส้นผ่าศูนย์กลางท่อเบส 2 นิ้ว
panaphan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 02:24:12 PM »

ด้านหลังครับ
panaphan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 02:26:03 PM »

เบสบางในความหมายของผมคือเวลาฟังเพลงฟังเฉพาะเสียงกีตาร์เบส แทบไม่ค่อยได้ยินเลย คือผมเปรียบเทียบกับ psb t6  กับ cerwinvega
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 01:39:44 PM »

ดอกนี้หลังจากที่ผมลองใช้โปรเเกรมซิมมูลเลทดู  เบสออกบางครับ   มีฐานเบสตํ่าน้อยมาก   คงเทียบกับ psb เเละ cerwin ไม่ได้หรอกครับ   เเต่ดอกนี้น่าจะโดดเด่นที่กลางครับ    ดอก eminence โดยมากเป้นดอกพีเอครับ   การเเมทซ์ไดเวอร์จะค่อนข้างยากครับ   ลองหาดูดอกรถยนต์น่าจะดีกว่านะครับ  8-10 นิ้วก็พอครับ   

http://www.caraudiomedia.net/technical_test/index.php
panaphan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 06:32:18 PM »

ผมลองเข้าดูที่เวป ส่วนใหญ่เป็นซัพวูฟเฟอร์ จะใช้เป็นวูฟเฟอร์ได้มั้ยครับ แนะนำด้วย แล้วต้องออกแบบครอสใหม่ทั้งหมดหรือเปล่า   ถ้าผมใช้ตัวเดิมเป็นกลางแหลมแล้วเพิ่มลำโพงวูฟเฟอร์ โดยใช้ครอสกลางแหลมอันเดินและออกแบบใหม่ให้วูฟเฟอร์อย่างเดียว รบกวนด้วยครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 02:45:22 PM »

ปัญหาที่น่าหนักใจคือผมยังหาวูฟเฟอร์ไม่ได้ครับ     ได้สัก 8 นิ้วจะดีไม่น้อยเลย    ยี่ห้อถูกๆมากก็คงไม่คุ้มครับ   เพราะดอกที่มีอยู่ค่อนข้างจะดีครับ   ถ้าเอาถูกมามันก็จะพาให้มีคุณภาพตํ่าลงครับ 
panaphan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 12:41:33 AM »

ใช่ผมก็ว่างั้นแหละครับแต่ดอกดีขนาดใหญ่ๆก็ราคาสูงครับ
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 12:37:30 PM »

พูดถึงแต่เบส ถ้าชอบเบสมากจะไปโมมันทำไมให้ยุ่งยากอีกล่ะ คุณก็ทำซับขึ้นมาสักตัวสิ ก็จบแล้ว

แต่งลำโพงเก่ามากประเดี๋ยวเบสไม่ถูกใจอีกนะครับ

ดอกซับใช้ทำลำโพง 3 ทางได้อยู่แล้ว ถ้าคุณชอบแบบตึ๊บๆ แต่ถ้าดอกซับขนานแท้เขาไม่นิยมมาทำสามทางกัน เพราะเนื้อเบสมันเยอะเกินไป มันจะไปกลบความถี่อื่น ลำพังวงจรพาสซีพไม่มีความสามารถเพียงพอในการควบคุมให้ถูกใจได้ง่ายๆ เขาเลยนำดอกซับไปใส่ตู้ซับโดยเฉพาะ เพราะว่ามันควบคุมเบสให้เหมาะสมกับระบบได้อิสระ เพื่อให้มันฟังเข้ากันได้ดีขึ้น เป็นเนื้อเป็นหนังเดียวกัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์