อยากรู้เทคนิค และวิธีการฟังเสียง อย่างมืออาชีพครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 05, 2024, 05:53:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้เทคนิค และวิธีการฟังเสียง อย่างมืออาชีพครับ  (อ่าน 13636 ครั้ง)
mosfet
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 08:21:24 AM »

ด้วยความเคารพครับ ทุกท่าน

1.ควรเริ่มต้นอย่างไรดีครับ  วิธีการ เทคนิคต่างของการฟังครับ
2.เสียงนุ่มลึกมันเป็นอย่างไรครับ ช่วยอธิบายได้รึเปล่าครับ
 Cheesy

mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 08:39:11 AM »

Grin Grin วิธีการพอถามกันได้ แต่ "หูทอง" ลอกกันไม่ได้ สำหรับผมเลือกที่จะฟังแบบไม่หนวกหู ถึงแม้จะเปิดดัง ฟังแล้วทั้งตัวเองและคนอื่นรู้สึกดีในน้ำเสียงก็พอแล้ว ที่เหลือก็แยกไม่ค่อยออกเหมือนกันครับ Tongue
noi3535-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน565

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 08:59:49 AM »

ก่อนจะฟังการนุ่มลึก อย่างน้อยต้องฟังเสียงดนตรีเป็นและถูกต้องก่อนครับ ผมแนะนำอย่างนี้นะครับ ลองฟังเสียง เพลงที่มีการแยกเสียงแบบแยกดนตรีไม่ได้หมายความว่า ดนตรีข้างหนึ่งแล้วเสียงร้องข้างหนึ่งนะครับ ที่ผมว่านี้คือดนตรีและเสียงร้องอยู่ทั้ง 2ข้างแต่ลองฟังดีๆว่าซ้าย กับขวามันแตกต่างกันอย่างไร เสียงกีต้่าร์ลีด กีต้าร์คอร์ด เสียงคีบอร์ด อะไรทำนองนั้นเพลงที่ทำมาสมบูรณ์แบบต้องฟังรู้ครับ ต้องหาแผ่นเพลงที่เป็นเพลงสากลแล้วก็เป็นแผ่นแท้ จะรู้เลยว่า การลีดของกีตาร์ตัวนำกับตัวประสานมันอยู่คนละข้างกัน
     เมื่อได้แผ่นมาแล้วมาเปิดกับCDแล้วใช้หูฟังเราจะได้ยินเสียงแทบทุกเสียงออกมาแล้วแต่ว่าความสามารถของเครื่องนั้นๆ ฟังไปหลายๆครั้งจนรู้ถึงความแตกต่าง ที่เราสามาถนึกได้ว่าข้าง ซ้าย-ขวาเป็นอย่างไร
      คราวนี้ก็เอาCDมาต่อกับ เพาเวอร์แอมป์วัตต์ซัก 50-100วัตต์ไม่ต้องต่อปรีโทนนะครับ แล้วลองฟังเสียงดูซิว่าเสียงมันแตกต่างจากที่เราฟังที่หูฟังมั้ย เราสามารถแยกความต่างระหว่างที่ฟังกับหูฟังและที่ฟังจากลำโพงได้หรือไม่ อันนี้แหละเป็นจุดเริ่มต้นของการฟังเพลงก่อน ถ้าต้องการเป็นนักฟังที่ดีต้องผ่านจุดนี้ไปก่อนครับ Tongue Tongue

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 09:15:30 AM »

หาแผ่นCDสำหรับทดสอบเครื่องเสียงมาฟังดูครับจะมีบอกว่าเพลงนี้ให้ฟังที่เสียลึกตรงไหน เสียงกลางอย่างไร
  The Ultimate Demonstraion Dis  หามาลองฟังดู ว่างแล้วจะลองอัฟให้ ผมอัฟไฟล์ไม่ค่อยเป็นเสียด้วย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
noi3535-LSV team♥
member
*

คะแนน565

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 09:22:23 AM »

หาแผ่นCDสำหรับทดสอบเครื่องเสียงมาฟังดูครับจะมีบอกว่าเพลงนี้ให้ฟังที่เสียลึกตรงไหน เสียงกลางอย่างไร
  The Ultimate Demonstraion Dis  หามาลองฟังดู ว่างแล้วจะลองอัฟให้ ผมอัฟไฟล์ไม่ค่อยเป็นเสียด้วย
    ให้ฟังแบบที่ท่านว่าถูกแล้ว แต่ว่าการเริ่มต้นต้องเริ่มจากตัวเองก่อนครับ ไม่ใช่อาศัยแผ่นที่ทดสอบจริงๆครับ  Tongue

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 09:24:03 AM »

ผมไม่ใช่มือหูอาชีพนะ...แต่ก็ไม่ถึงกับ ตึง Tongue..ผมว่าเอาความรู้สึกต่างๆที่รู้..แบบที่ท่าน อ.น้อยว่า..ฟังแล้วต้องรู้ แยกให้ออก..เสียง ทุ้ม..มีหลายระดับ  หนัก..แน่น..ลึก. นุ่ม..นวล..ขนาดไหนเอาอะไรแยก..ก็เอาความรู้สึก ว่าเพราะไพเราะ.กินใจในเสียงเบส เข้าใจโน๊ต ก็จะแยกออก..ส่วน เสียง แหลม..ก็มีหลายแบบอีกนะแหละ..คนตีกลองถึงจะรู้ว่าเสียง สแนส์ ฉิง ฉาบ อันไหนไพเราะ เราๆก็ ขอให้มีแซ็ก..ซิ.ๆๆๆซี๊ดสส..เยอะๆไว้..แต่จริงๆแล้วไม่ใช่ ความถี่ที่ออกมา ไม่บาดไม่แสบแก้วหู ฟังแล้วรู้สึกเพราะสุนทรี ได้บรรยากาศ ส่วนดนตรีจังหวะเสียงประกอบอื่นๆ เช่นเสียงนักร้อง ที่เป็นแนวเสียงกลาง..จะใส..เหมือนลูกแก้วไหม..ต้องฝึก ร้องดู ก็จะรู้เอง..การร้องไม่เอาอ่าว..เป็นอย่างไร Tongue (เสียงตัวเองนะแหละ)..ความใสของเสียงคนร้อง บางคนขนาดเสียงหายใจยังเพราะ..เลยครับ..บางคนร้องเสียงดังอย่างเดียว บางคนร้องเพลง เหมือนเสียงบ่น หมุบหมับๆ.. Tongue  ฟังดนตรี..หากไม่รู้จักดนตรี..ฟังอย่างไร ก็ไม่ใช่หูทอง ไม่ใช่มืออาชีพ ท่าน เอ้ย...ไปฝึกหัดเล่นดนตรีก่อนให้ครบ..ถ้าอยากเป็น หูทอง... Tongue
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 06:59:46 PM »

อ้างถึง
1.ควรเริ่มต้นอย่างไรดีครับ  วิธีการ เทคนิคต่างของการฟังครับ

ไม่มีอะไรมากมายครับ การฟังที่ดี คือการฟังโดยไม่จับผิด กล่าว คือ สมมติว่า ผมเปิดเพลงๆนึง
แต่มัวไปจับผิดว่าเบสน้อยไปมั๊ย หรือแหลม มากเกิน อะไรประมาณนี้นะครับ
ก็อาจจะทำให้การฟังเพลงเสียสุนทรียรสไปนะครับ..................

คนที่ฟังเพลงเป็น ก็คือคนที่รู้จักดนตรี เพราะฉะนั้นคนที่ไม่ชอบดนตรี ก็จะฟังเพลงไม่เป็นครับ.... Tongue

ผมเชื่อว่าหลายๆคนในเว็บนี้ เวลาฟังเพลง สามารถเคาะมือเคาะเท้าให้เข้ากับจังหวะเพลงได้
เช่น จังหวะตก  จังหวะยก  ( Upbeat, Downbeat ) ถ้าใครฟังแล้วเคาะตามจังหวะไม่ได้
อันนี้ก็หนักหน่อยครับ.................... Grin Grin Grin

การฟังที่ดี เราต้องฟังได้ทุกรูปแบบ แม้จะชอบหรือไม่ชอบก็ตาม อย่าพยายามจับผิดในตัวเพลง
เพราะจะทำให้รู้สึกแย่ เวลาฟังเพลงนั้น

2.เสียงนุ่มลึกมันเป็นอย่างไรครับ ช่วยอธิบายได้รึเปล่าครับ

ในทัศนคติของผม เสียงนุ่มลึกคือ เสียงที่ไม่แข็งกระด้าง ฟังแล้วรื่นหู หรือ Natural Sound
หมั่นฟังเพลงเยอะๆ แล้วท่านจะรู้ว่ามันเป็นอย่างไรครับ มันเป็นความรู้สึกที่รับรู้ได้ครับ
ด้วยการเข้าถึง หรือสัมผัสมัน........................

member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 07:22:23 PM »

ในทัศนคติของผม เสียงนุ่มลึกคือ เสียงที่ไม่แข็งกระด้าง ฟังแล้วรื่นหู หรือ Natural Sound
หมั่นฟังเพลงเยอะๆ แล้วท่านจะรู้ว่ามันเป็นอย่างไรครับ มันเป็นความรู้สึกที่รับรู้ได้ครับ
ด้วยการเข้าถึง หรือสัมผัสมัน........................

นี่แหละที่มันเข้าใจยากสำหรับคนที่ไม่รู้ แต่ในแผ่นที่ผมบอก เลยว่าให้ฟังอย่างไรเพลงที่ลองเขาก็เอาเพลงที่มี่เครื่องดนตรี เรียกว่าอะไรนะครับ เบสตัวใหญ่ๆนั่นแหละครับ ฟังเสียงกลางเขาก็ให้ฟังเสียงดีดนี้วในเพลงแบบนี้แหละครับคนไม่เคยจินตณาการไม่ออกก็จะเห็นภาพครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
mosfet
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 07:57:13 AM »

Cheesy ท่าน  e21xeq ท่านBenQ ท่านsupoj007 ท่านnoi3535  ท่าน ช่างนอกเวลา ที่กรุณาเสียสละเวลามาตอบกระทู้ให้ผม
แต่อยากจะรบกวนท่าน  e21xeq ให้อัพโหลดไฟล์ให้หน่อยนะครับ จะรอรับอยู่
 Cheesy
member
*

คะแนน955

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 04:25:27 PM »

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=1408.0
 อัฟให้แล้วครับแต่ทำลิ้งค์ไม่เป็น

aonelec
member
*

คะแนน2

รักที่จะเรียน_ต้องรักที่จะทำด้วย

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2007, 09:04:05 PM »

ลองหาแผ่นของ Sound Engineer มาลองดูดิครับ แต่ละเพลงจะให้เสียงออก 3 ทางได้อย่างชัดเจน อันนี้ไม่แน่ใจว่าแผ่นอยู่ป่าว ถ้ามีจะโพสให้ครับ พอดีไปก๊อปมาจากอาจารย์ ที่วิทยาลัยอะครับ
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 06:22:16 PM »

ผมแนะนำ ให้หาดนตรีที่เรารู้จัก   **แผ่นของดนตรีไทยวงใหญ่ๆ  ** ที่ดีมีคุณภาพมาฟังก่อน เช่น  วง ฟองน้ำ เป็นต้นแล้วพยายามแยกทิศทาง ชิ้นตนตรี ให้ได้ ก่อน ว่ามัน ดีด/สี/ตี/เป่า อยู่ตรงใหน ของซ้าย/ขวา  แล้วอ้ายที่เราได้ยิน มันคือเสียงอะไรของดนตรีไทยครับ เพราะว่าเราจะคุ้นเคยดนตรีไทยมากกว่า //แล้วค่อยขยับไปฟังจำพวกดนตรี  สากล  ดีกว่าไหมครับ
poom
member
*

คะแนน3

คลีนิคโทรทัศน์

pmc.jar@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 09:56:28 PM »

หาเครื่องเสียงดีๆสักตัวไม่ต้องปรับแต่งอะไรมาก กับเพลงอะไรก็ได้ ต้องเสียงใสๆหน่อยนะครับเปิดฟังทุกวัน วันละ2-3ชม.  3เดือนผ่านไปท่านจะสามารถออกแบบติดตังระบบเสียงได้ เพียงแค่นั่งพังก็รู้ว่าลำโพงตัวใหนวางผิดตำแหน่ง  หรือต่อสายผิด  ไม่เชื่ออย่าลบหลู่นะครับ  อยากรู้ต้องลอง

ดูตัวเองก่อนจะว่าคนอื่น
chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2007, 08:35:48 AM »

ผมว่าเอาแบบง่ายก่อนครับ  ฟังเพลงของวงคาราบาว  ชุดโฟล์คบาว ที่เพลง เมคอินไทยเลนด์ แล้วรู้เลยว่ามีกีต้าร์กี่อยู่ข้างไหนกลองอยู่ไหน นักร้องอยู่ไหน  ท่าจะไห้ดีตอนแรกให้ฟังกับหูฟัง  แล้วค่อยฟังกับลำโพง แล้วจะรู้ว่ามีอะไรอีกเยอะ Grin Grin

เป็นคนเช่นไรย่อมเห็นคนอื่นเป็นเช่นนั้น
mosfet
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 02:34:26 AM »

Cheesy  ทุกท่านที่ช่วยเข้ามาตอบ โดยเฉพาะท่าน  e21xeq  ที่กรุณาเสียสละ อัพโหลดไฟล์ให้ ขอบคุณมากครับ
power1
member
*

คะแนน11

ทุกอย่างเป็นไปได้

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2007, 01:29:42 PM »

ฟังตามอารมณ์ของผู้ฟัง ว่าดนตรีที่คุณฟังนั้นคุณมีความสุขหรือเปล่า คนแต่ละคนชอบไม่เหมือนกันครับ หูทองที่พูดกัน อาจเป็นความเห็นชอบส่วนตัวก็ได้ เวลานั่งฟังเพลงซักพันคน แต่ละคนต้องมีความคิดเห็นต่างกันไป พวกหูทองอาจจะบอกว่าเสียงเยี่ยม อีกพวกบอกว่างั้นๆ ประชาชนคนธรรมดาบอกว่า อะไรไม่รู้แสบหูไม่สนุก ยาจกขอทานบอก ก็ไช้ได้  เพราะอย่างนี้คุณคิดว่าในคนทั้งสี่พวกใครฟังแล้วอารมณ์ดีหรือสนุกสนาน
คนที่มิกซ์เสียงตามงานเวที ต้องคำนึงถึงจุดนี้ไงครับ เสียงที่ออกมาจึงต้องรองรับกับคนหลายๆแบบ
แต่ถ้าคุณต้องการฟังเพื่อตัวคุณเอง แล้ว  การปรับเสียงตามใจที่คุณชอบจึงเป้นการดีที่สุดเพราะการฟังดนตรีเป้าหมายก็คือการผ่อนคลายสนุกสนานตามเพลง  อาจเป็นวิทยุทรานซิสเตอร์ อันละ 199 ที่ชาวนาชาวไร่ใช้กัน หูทองฟังแล้วไม่ได้เรื่อง ชาวนาชาวไร่ฟังแล้วร้องตามออกท่าออกทาง นี่แหละมันอยู่ที่คุณค่าของอะไรบางอย่าง ผมก็ไม่รู้
ผมไม่เชื่อว่ามีพวกหูทองจริงๆ แต่ยอมรับว่ามีคนที่มีประสาทด้านการรับฟังที่ดี เช่นสามารถแยกแยะเครื่องดนตรี เสียงดนตรีที่ออกมาว่ามีกี่ชิ้น เสียงอะไรที่ดัง-เบา เกินไป ส่วนมากพวกนี้ฝึกมาหลายปีประสบการณ์เยอะ จึงได้ไปนั่งกอดมิกซ์บนนั่งร้านหน้าเวทีไงครับ

มันอยู่ตัวคุณ เสียงที่ฟังแล้วทำให้คุณมีความสุข ผ่อนคลาย ได้ปลดปล่อย นั่นแหละคุณยิ่งกว่าหูทองอีก

ชีวิตนี้ มีสองแพ่ง แย่งกันอยู่
หนีหรือสู้ คดหรือซื่อ ร้อนหรือหนาว
ไหวหรือนิ่ง จริงหรือฝัน สั้นหรือยาว
ดำหรือขาว กล้าหรือกลัว ชั่วหรือดี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์