พัดลม Hatari Ha-p16R2 อาการมอเตอร์หมุนเอื่อยช้าและมอเตอร์มีอาการสั่นมากๆ ถ้าหมุนได้รอบแล้ว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 04:03:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัดลม Hatari Ha-p16R2 อาการมอเตอร์หมุนเอื่อยช้าและมอเตอร์มีอาการสั่นมากๆ ถ้าหมุนได้รอบแล้ว  (อ่าน 21999 ครั้ง)
ksrpunk
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:43:20 PM »

เปลี่ยนCap สีดำ หลังมอเตอร์แล้วอาการเหมือนเดิม  ถอดมอเตอร์มาเช็ค แกน และ บูส  ก้อปกติ  งง

Cap ตัวดำ เปลี่ยน จาก  ค่า 1.5 uf 400v ใส่ใหม่ เป็น 2.5uf 400v เนื่อง จากไม่มีอะไหล่เบอร์เดิม

จะทดลอง เปลี่ยน Cap 1uf และ Cap 0.1 Uf ตัวสีเหลือง บนปริ้นแผงควบคุม

ตัวอย่างในรูปครับ ถ่ายจาก แผงจริง แต่หาซื้อ อะไหล่ไม่ได้  สามารถเอาตัวไหน แทนได้บ้างครับ

จะเปลี่ยน ยก แผง แต่ ก้ไม่มีขายเช่นกันครับ   หรือ สามารถสั่งได้ที่ไหน ครับ   ไม่เอา

ขอแนวทางการซ่อมอื่นๆๆหน่อยครับ ขอบคุณครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

ksrpunk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:52:16 PM »

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=89764.0

รุ่นใกล้เคียงกับกระทู้บนนี้ครับ

ปล อยากรบกวน ถาม Cap แบบ สีเหลือง ของรุ่นนี้ กับ Cap ของรุ่นในกระทู้มีความแตกต่างกันตรงไหนครับ เพราะ Cap รุ่น ที่ เรียนถามนี้  เป็น สีเหลือง แต่ มีรหัส ตามด้วย X2 หมายความว่ายังไงครับ  lv!

ตัวในกระทู้เป็น แบบ ไมล่า ทั่ว ไป .......

เรียนผู้รู้ ไข ข้อข้องใจหน่อยครับ  lv! lv! lv!
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 09:18:01 PM »

อาการนี้ น่าจะเป็นที่ Bush สึกครับ ดูด้วยตาไม่รู้หรอกครับ ต้องเปลี่ยนดูครับ
C 1 ไมโคร  สีน้ำตาลกับเหลือง ก็เหมือนกัน อันนี้ไม่เกี่ยวกับอาการนี้
C 1.5 ไมโคร คุณเปลี่ยนเป็น 2.5 แล้ว หมุนเร็วขึ้นหรือเหมือนเดิมครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
ksrpunk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 01:22:15 AM »

อาการนี้ น่าจะเป็นที่ Bush สึกครับ ดูด้วยตาไม่รู้หรอกครับ ต้องเปลี่ยนดูครับ
C 1 ไมโคร  สีน้ำตาลกับเหลือง ก็เหมือนกัน อันนี้ไม่เกี่ยวกับอาการนี้
C 1.5 ไมโคร คุณเปลี่ยนเป็น 2.5 แล้ว หมุนเร็วขึ้นหรือเหมือนเดิมครับ

ก่อนเปลี่ยน Cap สีดำ มอเตอร์ ไม่หมุนเลยนะครับ เปิด จะดัง อือๆๆๆ เปิดสวิทตั้งนา แล้วไม่ยอม หมุน  แม้กระทั่งเราจะเอามือหมุนช่วย ก้อไม่หมุน    ครับ

แต่พอเปลี่ยน Capสีดำ ใหม่  แล้วถึงจะหมุนครับ แต่ก้อช้า หลัง กว่าจะหมุน หลังจากเปิดสวิท  แถมเวลาเรา กด ปุ่ม สวิงเผื่อสายพัดลม ที่แผง พัดลมก้อจะหยุดหมุน

แล้วเวลา ที่มอเตอร์พัดลมหมุนทำงาน ที่แผง LED ไฟจะกระพริบ ตาม จังหวะ ที่พัดลมหมุน เหมือนไฟไม่พอ หรือ ไม่นิ่ง

อะครับ

ผมเลย มุ่ง ไปที่ แผงควบคุม   try!!

ปล. รบกวน ช่วย บอกรายละเอียด ถ้า ผม จะดัด แปลง ไป ใส่ กับ สวิท ปิด เปิด ของ พัดลม
 แบบกด ธรรมดา ต้อง ต่อ ยังไง ครับ รบกวน ขอ ตัวอย่างด้วยครับ  ขอบพระคุณมากครับ    ขอบคุณ ขอบคุณ
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 06:47:37 AM »

ถ้าลองเปลี่ยน Bush แล้วไม่หาย ก็มอเตอร์น่าจะช็อตรอบแล้วครับ
ปกติถ้าใช้ cap 1.5 มันจะหมุนรอบปกติ แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น 2.5 แล้วมันจะมีแรงมากขึ้น
จะหมุนเร็วขึ้น  ของท่านแก้ข้ามขั้นไป เดิมไม่หมุนก็ต้องวัดขดลวดก่อนว่ามีขาดหรือเปล่า
ถ้าไม่ขาดก็เปลี่ยน bush ก่อน เพราะอาการที่ไม่หมุนแตเแรก มอเตอร์มัน over load อยู่
อาจจะ bush ฝืด หรือขดลวดช็อตรอบ
ถ้าแน่ใจว่า bush ดี ก็ขดลวดมันช็อตรอบแล้วครับ ลองทดสอบ โดยการต่อตรงไม่ผ่าน
แผงสวิตท์ดู ถ้าหมุนเอื่อยก็มอเตอร์เสีย ถ้าหมุนแรงเร็วก็แผงสวิตท์เสียครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 05:26:23 PM »

ยืนยันขดลวดช็อตรอบชัวถ้าไม่เชื่อจั้มตรงดูสิครับ Tongue
 ปล.อย่าถามว่าจั้มอย่างไรเพราะตอนนี้เครื่องอยู่ที่คุณครับ(เดาว่าเดี๋ยวจะถามไล่วงจรเอาเองนะครับ )

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
ksrpunk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 03:44:29 PM »

เปลี่ยนCap สีดำ หลังมอเตอร์แล้วอาการเหมือนเดิม  ถอดมอเตอร์มาเช็ค แกน และ บูส  ก้อปกติ  งง

Cap ตัวดำ เปลี่ยน จาก  ค่า 1.5 uf 400v ใส่ใหม่ เป็น 2.5uf 400v เนื่อง จากไม่มีอะไหล่เบอร์เดิม

จะทดลอง เปลี่ยน Cap 1uf และ Cap 0.1 Uf ตัวสีเหลือง บนปริ้นแผงควบคุม

ตัวอย่างในรูปครับ ถ่ายจาก แผงจริง แต่หาซื้อ อะไหล่ไม่ได้  สามารถเอาตัวไหน แทนได้บ้างครับ

จะเปลี่ยน ยก แผง แต่ ก้ไม่มีขายเช่นกันครับ   หรือ สามารถสั่งได้ที่ไหน ครับ   ไม่เอา

ขอแนวทางการซ่อมอื่นๆๆหน่อยครับ ขอบคุณครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

ปิดจ็อบ ครับ เป็น ไปตามการ สันนิษฐาน ครับ    เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก

สาเหตุตัวเสีย  C poly สีเหลือง ในรูป ครับ ค่า 1.UF -0.1 UF  / 250vac   วัดดู ปกติ แต่ น่าจะเสื่อมหรือแห้ง ครับ

พระเอก ของเรา  ขอบคุณ

เปลี่ยน CAp แบบ ไม่ล่า สีแดงก่ำทั่วไปอัตราทนต่อแรงดัน 630 VAC   ค่า 105 -104 ค่าเท่ากัน ใส่แทน
ผล ไฟนิ่ง มอเตอร์ใช้งานได้ตามปกติทุกสปีด และทุกฟังค์ชั่น  สังเกตุ ไป LED ไม่กระพริบตามรอบ กดปุ๊บหมุนปั๊บ

ปล ผม ไม่มุ่ง ไปที่ BUSh เพราะถอดมาเช็คปกติ เลยมั่นใจไม่น่าใช่   และสังเกตุจากสาเหตุ ที่ไฟ LED  กระพริปตาม เหมือนไปไม่พอ เลย น่าจะเป็นที่ ระบบ ไฟในแผงควบคุมมากกว่า  เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่

ท้าย นี้ทิ้งไว้เป็นแนว ทาง ให้เพื่อน ซ่อม พัดลม ของ Hatari เครื่องอื่นๆๆต่อไป นะครับ   

จากขั้นตอน การซ่อมทั้งหมด นี้ ถ้าเจออาการ คล่้ายกับ กระผม

[/color]
และขอขอบคุณ พี่ทั้งหลาย ที่แนะนำชี้แนะครับ  lv! lv! lv! lv! 

ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง

ksrpunk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 03:47:09 PM »

ปลี่ยนCap สีดำ หลังมอเตอร์แล้วอาการเหมือนเดิม  ถอดมอเตอร์มาเช็ค แกน และ บูส  ก้อปกติ 

จะเปลี่ยน ยก แผง แต่ ก้ไม่มีขายเช่นกันครับ   หรือ สามารถสั่งได้ที่ไหน ครับ   

ขอแนวทางการซ่อมอื่นๆๆหน่อยครับ ขอบคุณครับ   

ปิดจ็อบ ครับ เป็น ไปตามการ สันนิษฐาน ครับ       

สาเหตุตัวเสีย  C poly สีเหลือง ในรูป ครับ ค่า 1.UF -0.1 UF  / 250vac   วัดดู ปกติ แต่ น่าจะเสื่อมหรือแห้ง ครับ

พระเอก ของเรา 

เปลี่ยน CAp แบบ ไม่ล่า สีแดงก่ำทั่วไปอัตราทนต่อแรงดัน 630 VAC   ค่า 105 -104 ค่าเท่ากัน ใส่แทน
ผล ไฟนิ่ง มอเตอร์ใช้งานได้ตามปกติทุกสปีด และทุกฟังค์ชั่น  สังเกตุ ไป LED ไม่กระพริบตามรอบ กดปุ๊บหมุนปั๊บ

ปล ผม ไม่มุ่ง ไปที่ BUSh เพราะถอดมาเช็คปกติ เลยมั่นใจไม่น่าใช่   และสังเกตุจากสาเหตุ ที่ไฟ LED  กระพริปตาม เหมือนไปไม่พอ เลย น่าจะเป็นที่ ระบบ ไฟในแผงควบคุมมากกว่า   

ท้าย นี้ทิ้งไว้เป็นแนว ทาง ให้เพื่อน ซ่อม พัดลม ของ Hatari เครื่องอื่นๆๆต่อไป นะครับ   

จากขั้นตอน การซ่อมทั้งหมด นี้ ถ้าเจออาการ คล่้ายกับ กระผม

และขอขอบคุณ พี่ทั้งหลาย ที่แนะนำชี้แนะครับ       

[/color]
[/b]
ksrpunk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 03:49:53 PM »

ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

ปิดจ็อบ ครับ เป็น ไปตามการ สันนิษฐาน ครับ    Sad   

สาเหตุตัวเสีย  C poly สีเหลือง ในรูป ครับ ค่า 1.UF -0.1 UF  / 250vac   วัดดู ปกติ แต่ น่าจะเสื่อมหรือแห้ง ครับ try!!

พระเอก ของเรา   ขอบคุณ ขอบคุณ

ปล ผม ไม่มุ่ง ไปที่ BUSh เพราะถอดมาเช็คปกติ เลยมั่นใจไม่น่าใช่   และสังเกตุจากสาเหตุ ที่ไฟ LED  กระพริปตาม เหมือนไปไม่พอ เลย น่าจะเป็นที่ ระบบ ไฟในแผงควบคุมมากกว่า   

จากขั้นตอน การซ่อมทั้งหมด นี้ ถ้าเจออาการ คล่้ายกับ กระผม เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก

และขอขอบคุณ พี่ทั้งหลาย ที่แนะนำชี้แนะครับ       

[/color]
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 08:32:40 PM »

Cheesy   

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์