lสอบถามการทำงานของวงจรนี้ ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 06:13:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: lสอบถามการทำงานของวงจรนี้ ครับ  (อ่าน 4479 ครั้ง)
chanpn ♥(299)
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน37

« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 06:22:20 PM »

member
*

คะแนน37

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 06:23:51 PM »

เป็นวงจรพวกฟิลเตอร์ครับ

อยากศึกษาการทำงานของวงจร แต่มองไม่ออกว่าทำงานอย่างไร

รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
tudcy (+200)
member
*

คะแนน23

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 06:55:14 PM »

กำลังดูอยู่ครับ วงจรอยู่ในอะไร
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 07:33:11 PM »

บอกใบ้ให้ก็แล้วกัน
ปัญหานี้จะตอบได้ต้องมีความรู้พื้นฐานทางทฤษฎีของ C,L อย่างดีหน่อยครับ
C มีคุณสมบัติอะไรล่ะ
L มีคุณสมบัติอะไรล่ะ
แล้ว L ต่อร่วมกับ C มันมีคุณสมบัติอะไรล่ะ
ถ้ารู้คุณสมบัติของมัน ก็เข้าใจวงจรนี้ได้ไม่ยาก

วงจรนี้เป็น วงจรกรองไฟ ใช่ใหมล่ะ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
member
*

คะแนน37

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 07:46:38 PM »

บอกใบ้ให้ก็แล้วกัน
ปัญหานี้จะตอบได้ต้องมีความรู้พื้นฐานทางทฤษฎีของ C,L อย่างดีหน่อยครับ
C มีคุณสมบัติอะไรล่ะ
L มีคุณสมบัติอะไรล่ะ
แล้ว L ต่อร่วมกับ C มันมีคุณสมบัติอะไรล่ะ
ถ้ารู้คุณสมบัติของมัน ก็เข้าใจวงจรนี้ได้ไม่ยาก

วงจรนี้เป็น วงจรกรองไฟ ใช่ใหมล่ะ

ใช่ครับ  มีอาจารย์ท่านหนึ่ง ออกแบบไว้ 

นำมาเผยแพร่ แต่ไม่ไ่ด้บอกการทำงานไว้ ให้ลองไปศึกษาเอาเอง

ผมคิดว่าท่านเป็นคนไทย คนหนึ่งที่เก่งมาก

ผมลองเสิร์ชหาหลักการ ในกูเกิล  มาระยะหนึ่งแล้วครับ

ทั้ง วงจร สารพัดวงจร ที่เกี่ยวกับ L C  ฟิลเตอร์ ... สารพัด   แต่ยังไม่เข้าใจ ผมคงความรู้น้อบเกินไปมั้งครับ

ถ้าอาจารย์ จะกรุณา ขอรบกวนด้วย ครับ
BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 10:47:06 PM »

C ต่อต้านการเปลี่ยนแปลงของแรงดัน
L ต่อต้านการเปลี่ยนแปลงของกระแส

ถ้านำไปใช้กับความถี่
C ต่อต้านความถี่ต่ำ  แต่ Bypass ความถี่สูง
L ต่อต้านความถี่สูง  แต่ Bypass ความถี่ต่ำ

ปล. ไม่ใช่อาจารย์ครับ

เราสามารถแสวงหาความสุขได้ด้วยการวางตนแบบมัชฌิมาปฏิปทา
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:20:07 AM »

C จะยอมให้ไฟ AC ผ่านตัวมันได้ DC ผ่านไม่ได้
L  ไฟ AC และ DC ผ่านตัวมันได้
L ต่อกับ C จะจูนความถี่ บางความถี่ ให้ผ่านตัวมันได้ดีกว่าความถี่อื่น

สรุป
C1 และ C2 ทำหน้าที่กรองความถี่ต่ำ เช่น 50Hz ไฟบ้าน เพราะมันเป็นแบบมีขั้ว มีค่าความจุสูง
L1,L2,L4 กรองความถี่สูงบางความถี่
L3 ,C3 ก็กรองความถี่สูงบางความถี่อีกชั้นหนึ่ง

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
member
*

คะแนน37

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 11:14:42 AM »

C จะยอมให้ไฟ AC ผ่านตัวมันได้ DC ผ่านไม่ได้
L  ไฟ AC และ DC ผ่านตัวมันได้
L ต่อกับ C จะจูนความถี่ บางความถี่ ให้ผ่านตัวมันได้ดีกว่าความถี่อื่น

สรุป
C1 และ C2 ทำหน้าที่กรองความถี่ต่ำ เช่น 50Hz ไฟบ้าน เพราะมันเป็นแบบมีขั้ว มีค่าความจุสูง
L1,L2,L4 กรองความถี่สูงบางความถี่
L3 ,C3 ก็กรองความถี่สูงบางความถี่อีกชั้นหนึ่ง

ขอบคุณอาจารย์ วรเทพ  มากครับ ที่ช่วยอธิบายการทำงานวงจรให้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์