ผมจะเพิ่ม Harddisk อีกตัว สเปคเท่าเดิม ต้องตั้งค่าอย่างไรบ้างครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » ห้องคอมพิวเตอร์ » สนทนา-คอมพิวเตอร์ » ●เมนบอร์ด &Hardware » ปัญหาฮาร์ดดิสก์ » หัวข้อ: ผมจะเพิ่ม Harddisk อีกตัว สเปคเท่าเดิม ต้องตั้งค่าอย่างไรบ้างครับ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะเพิ่ม Harddisk อีกตัว สเปคเท่าเดิม ต้องตั้งค่าอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 7775 ครั้ง)
BenQ
member
*

คะแนน214

« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 08:45:13 AM »

ของเดิม Seagate 80GB ครับ ถ้าติดตั้งเพิ่มอีกตัว จะต้องทำไงบ้างครับ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 08:55:48 AM »

ตั้ง jumper ให้ตัวแรก(ตัวที่มี OS) เป็น Master อีกตัวที่มาพ่วงเป็น Slave แล้วก็เสียบสาย IDE เดียวกัน  เอา connector ปลายสายสุดเสียบตัวที่เป็น master แล้วตรงกลางอีกตัวเสียบตัว slave แล้วเสียบสายไฟ เอาฝั่งสายแดงไว้ด้านในใกล้กับ ขั้วต่อ IDE connector ของ HDD
อย่าลืมเช็ค Power supply ว่าจ่ายไฟให้ได้พอหรือเปล่า

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 09:05:52 AM »

ไม่ใช่ครับพี่ ผมหมายถึงว่า มันต้องแบ่งพาติชั่นอะไรหรือป่าวครับ หรือว่าเพิ่มได้เลยครับ  Sad
member
*

คะแนน712

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 09:15:26 AM »

เพิ่มได้เลย แล้วถ้าอยากแบ่ง partition เป็นหลาย drive ก็แล้วแต่เรา แบ่งทีหลังโดยใช้ partition magic ก็ได้ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 09:16:53 AM »

อย่าลืมฟอร์แมท ด้วยล่ะ  Grin Grin Grin

1 + 1 = ?
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 09:20:24 AM »

ต้อง Formatt ด้วยหรอครับ  Sad คือผมจะเพิ่มอย่างเดียวได้เลยหรอครับ   Sad

มันจะจัดการเพิ่มพื้นทีแบ่งตามเดิมที่เราทำไว้หรือป่าวครับ  Sad
member
*

คะแนน712

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 09:26:04 AM »

format ด้วยครับ อะไรที่เราแบ่งไว้ มันจะเป็นอย่างนั้นแหล่ะ

ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 09:33:22 AM »

เพิ่มเข้าไปจั้มให้ถูกว่าเป็นมาสเตอร์หือสลาฟ เข้าไบออส ดีเท็ค  แล้วเข้าวินโดว์ได้เลย ใช้วินโดว์ฟรอแมทมันก็ได้ หรือต้องการแบง พาทิชั่นเป็นหลายไดร้ว์ XPมันก็ทำให้ได้ โอ๋ เคยสอนไว้แล้วหาดู

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 09:43:11 AM »

ครับ.......ขอบคุณมากครับ  Tongue  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » ห้องคอมพิวเตอร์ » สนทนา-คอมพิวเตอร์ » ●เมนบอร์ด &Hardware » ปัญหาฮาร์ดดิสก์ » หัวข้อ: ผมจะเพิ่ม Harddisk อีกตัว สเปคเท่าเดิม ต้องตั้งค่าอย่างไรบ้างครับ