ถามเรื่องแอร์บ้านไม่ค่อยเย็หน่อยครับ เพิ่งติดเมื่อวานเอง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:36:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องแอร์บ้านไม่ค่อยเย็หน่อยครับ เพิ่งติดเมื่อวานเอง  (อ่าน 6128 ครั้ง)
Aekasit2
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 08:49:17 PM »

ถามเรื่องแอร์บ้านไม่ค่อยเย็หน่อยครับ เพิ่งติดเมื่อวานเอง.

แอร์ผม panasonic 9000btu
ที่มาคือ ผมซื้อแอร์ไว้ตั้งแต่ก่อนน้ำท่วม และน้ำได้มาท่วมซะก่อนเลยไม่ได้ติดครับ ตัวแอร์ผลิต เมษายน ปี 2011 ครับ

และที่ผมเพิ่งมารู้คือ ตัวคอนเดนเซอร์มันปี 2006 ครับ พานาโซนิคเหมือนกัน แต่รุ่นข้างกล่องไม่ใช่รุ่นเดียวกันครับ

ปัญหาที่พบคือ
1.แอร์เปิดลมแรงสุดไม่แรงมากเท่าไหร่
2.แอร์เปิด 25c แทบไม่เย็นเลยครับ แต่ถ้าเป้น 16c เริ่มเย็นขึ้นมาหน่อย

สิ่งที่ผมเจอคือคอนเดนเซอร์ทำงานไม่แรงมาก แต่ทำงานะครับ

สิ่งที่ผมไม่รู้คือ แอร์ของผมปกติลมมันจะแรงมากรึป่าว และคอเดนเซอร์ของpanasonic มันทำงานเรื่อยๆรึป่าวครับ เพราะผมไม่เคยใช้ของรุ่นนี้มาก่อนก็เลยไม่รุว่ามันผิดปกติไหม แต่ที่แน่ๆอุณหภูมิ 25c ไม่ค่อยเย็นเลย

แต่แปลกตอนที่ช่างมาติดตั้งเมื่อวานมันก็เย็นใช้ได้เลยครับ แต่ไม่ถึงขั้นหนาวนะครับ มันจะเป็นที่แอร์หรือมันจะเป็นที่คนติดตั้งรึป่าวครับ เพราะติดใหม่ๆยังเย็นกว่าปัจจุบัน

ใครรู้ช่วยหน่อยครับ  งง

tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 10:06:21 PM »

สิ่งที่เป็นไปได้สูง คือ
น้ำยารั่ว
เพราะติดเมื่อวาน ตอนแรกเย็นดี  พอข้ามวัน เย็นน้อยลง

แนะนำ ให้ตามช่างคนที่ติดตั้งเครื่อง มาเช็คด่วนเลยครับ  เพราะถ้าปล่อยไว้นาน อาจปัดความรับผิดชอบได้
t1234t
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 09:51:35 AM »

ผมว่าช่างอาจต่อหัวข้อต่อน้ำยาไม่ดี ทำให้มีจุดรั่วครับ ท่าทางน่าจะรั่วมากด้วย เพราะเห็นผลแค่วันเดียว ไม่เย็นแล้ว ลองสังเกตที่ข้อต่อถ้ามีน้ำมัน เยิมน่าจะเป็นจุดนั้นครับ แจ้งช่างตามพี่tu2522 ว่า ผมว่าเค้าน่าจะติดตั้งไม่ดีเลยมีรอยรั่ว
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 12:04:21 PM »

อย่าปล่อยให้ช่างที่ติดตั้งลอยนวล มิฉะนั้นจะไปทำชุ่ยๆ
กับลูกค้ารายต่อไปอีก ไม่เอา ไม่เอา
Aekasit2
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 12:43:02 AM »

ขอบคุณครับทุกท่าน วันนี้ช่างเขาส่งคนอื่นมา ผมไม่เห้นว่าจะแว๊คน้ำยาอะไรเพิ่มเลยนะครับ เหฌนแค่ขยับปลั๊กหรือท่อน้ำยาไม่รู้ครับ เปิดตอนนี้ก็เย็นดีแล้วครับ

แต่ว่าตอนผมกดให้ พัดลม auto ลมแอร์จะเบาลงมากๆทันทีทั้งๆที่เพิ่งเปิดแอร์ และตอนแอร์ทำงานลมก็จะอออกเย็นๆเลยครับ แต่ยังแปลกใจ เพราะแอร์ตัวอื่นผมกดพัดลมออโต้ ช่วงเปิดแอร์ใหม่ๆ เสียงลมแอร์จะแรงมากๆครับ อันนี้กลับเงียบ ค่อยๆปล่อยลม

ไม่รู้ว่าเป้นที่แอร์ของพานาเป้นแบบนี้หรือเป็นที่ ชุดตู้แอร์กับแอร์ไม่ใช่รุ่นเดียวกัน  ขอบคุณ
tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 08:18:59 PM »

เรื่องพัดลม ให้ดูเฉพาะตอนคอม ทำงานครับ  อย่าไปดูตอนเปิดเครื่องใหม่ๆ
หลายยี่ห้อ ออกแบบมาไม่เหมือนกัน เช่น  สปีดสูงจะทำงานพร้อมคอม ถ้าคอมหยุดความเร็มพัดลมจะลดลงไปที่ความเร็วต่ำสุด
หรือบางรุ่น เปิดลมเบาไว้  กดปิดเครื่อง กลับทำงานที่ความเร็วสูงสุด สักระยะ แล้วถึงจะหยุดหมุน เป็นต้น
เครื่อง ออกแบบมาแบบนี้เองครับ  ไม่ต้องแปลกใจ
ข้อสำคัญ ไม่ควรเลือกที่ auto (ยกเว้นการ สวิง) และให้โหมด อยู่ที่ cool
ไม่งั้นเจอปัญหาอื่นๆตามมาแน่นอน  เนื่องด้วยเจ้าของเครื่องอาจไม่ได้อ่าน คู่มือการใช้งาน
dittapong
member
*

คะแนน1

คนอยากรู้

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 10:03:44 PM »

pana เลือก auto พัดลมจะเบาครับ.

นครราชสีมา
Aekasit2
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 11:33:58 PM »

ผมเลือก auto ตรงสปีดพัดลมอย่างเดียวอ่ะครับ อย่างอื่นเลือก cool

ตอนผมเปิดพัดลมแอร์ให้แรงสุด แอร์กลับไม่ค่อยเย็นครับ แต่ถ้ากดออโต้ไว้ แอร์มันจะเย็นเป็นพักๆครับ เย็นทีถึงขั้นหนาวเลย ช่วงที่มันเย็นน่าจะเป็นช่วงที่คอมแอร์ทำงานพอดีครับ ได้ยินเสียงคอมทำงาน แอร์จะช่ำมากๆ

ขอบคุณทุกท่านะครับ ที่มาแสดความคิดเห็น เพราะเมื่อก่อนใช้มา 2-3 ยี่ห้อ การทำงานไม่เมหือน pana เท่าไหร่

เมื่อก่อนผมใช้ carear(ไม่รุ้เขียนถูกรึป่าว) ตอนเปิดพัดลมแอร์แรงสุด แอร์จะหนาวเร็วมากๆ จะเย็นทั่วห้องเลย แต่มาเป็น pana เหมือนมันจะอั้นไว้ พอคอมแอร์ทำงานความเย็นจะออกมาแต่ละทีหนาวมากๆ  ping!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์