เรื่องที่ 3 ค่ะ ปัญหาของวงจร
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:00:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องที่ 3 ค่ะ ปัญหาของวงจร  (อ่าน 5261 ครั้ง)
PONAT
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 04:38:10 PM »

ตัวแรกรีโมทรถบังคับค่ะ ใส่ถ่านตอนแรกไฟติด แต่พอลองปรับปุ่มซ้ายขวา ไฟดับ เล่นไม่ได้ ต้องถอดถ่านใส่ใหม่ แต่พอปรับปุ่มก็ดับอีก

PONAT
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 06:18:39 PM »

ตัวที่ 2 รีโมทรถบังคับล้อโต ตัวสีส้มเดิมใช้งานไม่ได้ อยู่ๆไฟติดเฉย ไม่รุ้ใช้ได้หรือเปล่าเพราะรถของมันเจ็งอยู่ แต่ไอ้ตัวข้างๆที่เคยใช้ได้กลับใช้ไม่ได้ ขยับถ่านและทำทุกย่างแล้ว ไฟเดินดี แต่หลอดไฟไม่ติด (ตอนวัดค่าโอมห์ติด)

ภาพรวมๆ
1.วางเทียบให้ดู ว่าสีส้มคือตัวที่เคยถามไว้ข้างบน ไอ้ตัวที่แกะใช้กะรถตีโตคันข้างๆ (ใช้สีส้มแทนไม่ได้)
2.สีสัมไฟติดค่ะ
3.วงจรมันค่ะ
4.ตัวสัมผัสกะวงจร
5.ภาพชัดๆ ด้านหน้า
6 ภาพด้านหลัง
PONAT
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 06:23:09 PM »

ตัวที่ 3  เป็นพัดลมติดรถเข็น ซ่อมใบพัดหมุดแล้ว แต่วงจรไฟหน้าใบพัดเสีย ตัวรังถ่านแบบกระดุมมี 2 จุด ขาหัก 1 ข้าง เนื่องจากแงะหนักไปหน่อย อยากโมใหม่ต้องทำอย่างไรค่ะ เคยเห็นเขามีลายวงจรสำเร็จรูปขาย คนขายเขาบอกว่าคนซื้อไปตัดแบ่งใช้ เขาใช้กันอย่างไงค่ะ แนะนำยาวๆหน่อยนะคะ ไม่ค่อยมีความรู้แต่ใจรัก วัดค่าแล้วไฟติดค่ะ
หลอดไฟ
วีไอพี
member

คะแนน246

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 07:14:46 PM »

อ้างถึง
ตัวแรกรีโมทรถบังคับค่ะ ใส่ถ่านตอนแรกไฟติด แต่พอลองปรับปุ่มซ้ายขวา ไฟดับ เล่นไม่ได้ ต้องถอดถ่านใส่ใหม่ แต่พอปรับปุ่มก็ดับอีก
ลองเปลี่ยนถ่านก้อนใหม่

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
PONAT
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:24:54 PM »

ลองเปลี่ยนแล้วค่ะ ยังใช้ไม่ได้
koyjung
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 01:01:07 AM »

รีโมท 2 ตัวบนลองถอด ทรานซิสเตอมาวัดดูค๊ะ เพรา R L C ไม่น่าพังอยู่แล้ว ส่วนไอซีถ้าพังก็ไม่น่ามีเปลี่ยน

แอดเฟสมาคุยกะก้อยได้นะค๊ะ พอซ่อมได้ในระดับนึงค๊ะ facebook.com/chonlada.rakkarn

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์