อยากได้ข้อมูลแนวทางการซ้อมจอ มอนิเตอร์ LCD ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 04:16:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ข้อมูลแนวทางการซ้อมจอ มอนิเตอร์ LCD ครับ  (อ่าน 4329 ครั้ง)
kittapud
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 11:03:45 AM »

อาจารย์หรือพี่ๆช่างท่านใดพอมีหรือพอได้เก็บรวบรวมไว้บ้าง ผมอยากจะศึกษาเป็นแนวทางการซ้อมดูครับ ขอความกรุณาด้วยครับ เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่

leng6326
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 05:58:39 PM »

นี้เลยครับ

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=76662.0
tunjatun
member
*

คะแนน5

tunjatun@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 11:14:56 PM »

ผมไม่ได้เก่งอะไรนะครับ แค่มาบอกเล่า เผื่อผิดพลาดประการใด ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ถ้าพูดถึงการซ่อมเบื้องต้น หรือทริปเทคนิค ก็หาไม่ยากในกระทู้เก่าหรือในเว็ป อื่นๆก็มีเยอะ แต่ผมขอสรุป คร่าวๆนะครับ

1. ว่าด้วยเครื่องมือที่น่าจะต้องมีนอกเหนือเครื่องมือประจำของช่าง อิเล็กทรอนิกส์
1.1. ฟองน้ำรองเครื่อง กันเครื่องเป็นรอย สำคัญมาก(ถ้าหาไม่ได้ ลองไปซื้อฟองน้ำของช่างฉาบปูน แบบหนา 9 เซ็นติเมตร ซัก2-3ชิ้น เอามาประกอบกัน ราคาไม่ถึง 40 บาท) แต่ก่อนผมใช้ผ้าเช็ดตัวเก่าไม่ได้ใช้ หรือหมอน ไม่เก่าไม่ใหม่
1.2. บัตรพลาสติก เหนียวทนแต่ไม่แข็ง 2บัตร เอาไว้แกะเครื่อง ห้ามใช้ไขควงเด็ดขาด เดี๋ยวพลาดท่าไปโดน พาแนล งานจะเข้า(ของผมใช้บัตรที่มากับซิมโทรศัพท์ เหนียวทนดี) แต่ก่อนผมใช้เล็บ ล้วนๆ(เจ็บมาเยอะ)
1.3. ผ้าชามัว(เอาไว้เช็ดหน้าจอ ถ้าเป็นคนรักชิ้นงานซ่อม) แต่ก่อนใช้กระดาษทิชชู่
1.4. เครื่องมือที่จำเป็น อื่นๆของช่างอิเล็กทรอนิกส์ ต้องมีอยู่แล้วไม่ต้องกล่าวถึง

2. มาถึงขั้นตอนการถอด
การแกะแงะ กรอบหน้า ฝาหลังเครื่อง หรือถอดขาตั้ง(บางรุ่นจะมีเทคนิคการแกะ)
2.1. ขั้นแรกก็ต้องถอดขาตั้งก่อน บางรุ่นจะมีแค่น๊อต ขันออกก็ถอดออกได้เลย ง่ายๆ แต่บางรุ่นมีทั้งน๊อตและยางพลาสติกกดแล้วจะเกิดสูญญากาศ ต้องออกแรง (ถ้าดึง ตรงๆไม่ออกแน่) ต้องขยับไปมา ไม่เกิน2มิลถ้ามากว่านั้น เจ๊งแน่ บางรุ่นมีเดือยหรือคลิป แข็ง ต้องส่องดูการเชื่อมต่อให้รอบครอบซักหน่อย ไม่งั้นจะเกิดเป็นริ้วรอย งานซ่อมออกมาไม่เนียนแน่
2.2. หงายหน้าจอขึ้น แล้ววางบน ฟองน้ำ(ส่วนใหญ่นะครับ)
2.3. การถอดฝาครอบ กรอบหน้า ฝาหลัง บางรุ่นอาจจะมีน๊อต(รุ่นเก่า) แต่ถ้ารุ่นไม่มีน๊อต ก็ใช้บัตรพลาสติก เซาะร่องตามแนวคลิป(แต่ระวังคลิปหักให้ดี) วิธีรักษาคลิปให้ไม่หัก คือ ต้องกดบัตรเข้าไปที่ร่องขอบจอให้ตรงกับคลิปให้มากที่สุด เมื่อกดโดนคลิปนั่นแล้ว ให้ดันบัตรไปด้านหลังของจอ ถ้าไม่มีไรผิดพลาดมันจะเด้งแยกจากกัน ให้สังเกตุเอา บัตรแรกไม่ต้องเอาออก ต่อมาตามด้วยบัตรที่2 แล้วไล่กด ดัน ไปตามแนวให้รอบขอบจอ ห้ามใจร้อนเด็ดขาดถ้าพลาดคลิปไหน ให้กลับไปไล่คลิปแรกมาใหม่ เรื่อยๆ เมื่อคลิปแยกออกจากกันหมดแล้ว อย่ารีบแยกร่างนะครับ เพราะบางรุ่นจะมีสายควบคุมต่ออยู่ที่กรอบหน้าของจอ ให้ใช้คีมจับอุปกรณ์ ค่อยๆบรรจง ดึงคอนเน็คเตอร์ออกจากกันก่อน ค่อยแยกร่าง

อะไหล่ที่ต้องได้ใช้ สำหรับอาการ ง่ายๆ คือ ไฟเข้าแต่ไม่ขึ้นภาพ,ขึ้นภาพซักพักดับแต่ไฟเพาเวอร์ยังโชว์ หรือกระพริบ
1. capacitor แบบต้านทานอุณหภูมิ 105 องศา อันนี้สำคัญมาก ห้ามนำ C แบบ 85 องศามาใช้แทน(มันอาจจะใช้ได้ แต่มันไม่ เสถียรและไม่ตรงสเปกทางด้านเทคนิค เช่น เรื่องความถี่ และค่าผิดพลาดในตัวมัน เพราะวงจรมันเป็น สวิทชิ่ง เรื่องรายละเอียดด้านเทค อันนี้ลองค้นคว้าเอานะครับไม่ขออธิบาย ขอกล่าวแบบ บ้านๆไปละกัน)
ส่วนใหญ่ C ภาคไฟตรง Secondary เกิดปัญหาอันดับ แรกๆเลย และเปลี่ยนให้ตรงค่ามากที่สุด เพราะถ้าเลือก c ที่ทนแรงดันสูงกว่า ขนาดมันจะใหญ่อาจจะ ยัดไม่ลง(ในบางเคส) แต่ถ้ายัดลงได้ก้ไม่เป็นไร แต่ค่าความจุ ถ้าหาไม่ได้ให้ใช้ค่าใกล้เคียงที่สุดเท่าที่จะทำได้(ส่วนใหญ่หาได้ค่าตรงตลอด)
2. mosfet หรือ ic ภาคจ่ายไฟ อันนี้อาการ แบบว่า นิ่งสนิท ถ้าเปิดเครื่องมาเจอเมนบอร์ด ให้ทำความสะอาดโดยใช้แปลงปัด(แปลงทาสี) ยิ่งอุปกรณ์ที่มีฝุ่นไปเกาะ หนาๆ ยิ่งต้องดูแลเป็นพิเศษ และให้สังเกตุว่าตรงบอร์ดส่วนไหน มีรอยเหลือง เหมือนจะไหม้ ตรงนั้นก็ ในอนาคตอาจจะไปหรืไม่ไปก็ได้ แต่ให้ดูแลเป็พิเศษ
3. .......

จอลายเป็นเส้น มัวๆ เบลอๆ เหมือนโดนของ อันดับแรกดูที่ คอนเน็คเตอร์จากเมนบอร์ดไปที่หลัง พาแนล ขยับๆ(อย่าแรง) เมื่อได้ที่ เอาเทปใส แปะไว้ แต่ถ้าไม่หายก็ว่ากัน อาจจะต้องเปลี่ยน พาแนล..........

จริงๆมีอีกครับ แต่ต้องไปทำอย่างอื่น ถ้าขาดๆเกินๆ ผิดพลาดประการใด ต้องขอโทษด้วยครับ เพราะพิมพ์มันยากกว่ามากเลยครับ อึดอัดเหลือเกิน.....ขอจบแค่นี้นะครับ

การจุดธูปจุดเทียนภาวนาขอพร และสวดมนต์ มันไม่ได้หมายถึงว่าคุณเป็นคนมีศีลหรอก  ศีล นั้นมาจากใจ กาย และ วาจาที่ประพฤ ดี เท่านั้นเอง...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์