ซ่อมแอร์น้ำท่วม อย่าลืมขั้วต่อต่างๆด้วยนะครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 08:06:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมแอร์น้ำท่วม อย่าลืมขั้วต่อต่างๆด้วยนะครับ  (อ่าน 1437 ครั้ง)
tu3310
member
*

คะแนน6

« เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 03:52:24 PM »

สืบเนื่องจากน้ำท่วมคอนเดนซิ่งยูนิต ช่วงปลายปีก่อน ผมได้ทำการถอดมอเตอร์
ไปเปลี่ยนลูกปืน และ เปลี่ยนเเมกเนติกเองเนื่องจากเสียงดัง
จากนั้นใช้มาร่วม สามเดือน วันนึงกลับมาแอร์ไม่เย็น แต่พัดลมคอนเดนซิ่งหมุน
เลยถอดดูพบขั้วต่อขานึงที่ต่อเข้าตัวเก็บประจุ ไหม้ละลายจนขาหายไป คอมเพรสเซอร์เลยไม่สตาร์ท
น่าจะเกิดจากออกไซด์ (สนิม)เกาะจนไฟเดินไม่สะดวก ร้อนจนละลาย
เลยถอดตัวเก้บประจุไปตรวจสอบพบว่ายังดีอยู่
จึงให้น้าที่มีเครื่องมือย้ำสายไปเปลี่ยนสายไฟใหม่ และย้ำสายเข้าขั้วเดียวกัน
แล้วทำความสะอาดขั้วต่อทั้งหมดใหม่ (เนื่องจากครั้งแรกไม่ได้ทำ) และบีบเขี้ยวให้แน่นขึ้นทุกขั้ว
จากนั้นต่อกลับ แอร์เย้นเหมือนเดิมแล้วคับ
เลยอยากเตื่อนเพื่อนๆว่า อย่าลืมทำความสะอาดขั้วต่อต่างๆให้ดีนะครับ
เพราะบางครั้งอาจเกิดกรณีแบบผมได้ ดีที่สายไปหล่นไปแตะโครงเหล็ก
อาจไฟดูดคนที่ไปจับด้วยนะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์