ขอถามวิธีดูเกจเวลาเติมนํ้ายาแอร์ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 12:11:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามวิธีดูเกจเวลาเติมนํ้ายาแอร์ครับ  (อ่าน 9684 ครั้ง)
ata
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 04:05:37 PM »

ผมยังไม่เคยเติมนํ้าแอร์เลยครับเิิพิ่งหัดทำตู้เย็นไป3ตัวเองครับจะเติมแอร์ที่บ้านมันไม่ค่อยเย็นผมต่อเกจเปิดแอร์เข็มขึ้นอยู่ที่85แสองว่านํ้ายามีใช่ไหมครับและเวลาดูเกจตอนทำตู้เย็นกับแอร์เหมือนกันไหมครับขอบคุณครับ

santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 09:34:02 PM »

ซ่อมตู้เย็นไป3ตู้ เป็นน้ำยาเบอร์อะไร ถ้าR134aก็ใช้เฉพาะน้ำยาR134aเท่านั้น
แต่ถ้าR12เกจด์ใช้รวมกับR22ได้ วิธีดูเกจด์ ก็ดูเหมือนกันทั้งหมด แต่ที่เกจด์มีอะไรให้เราดูมากกว่าที่คิดครับ
หมั่นศึกษาและปฏิบัติบ่อยๆก็จะเกิดความชำนาญเองครับ มีปัญหาอะไรก็มาถาม ที่นี่มีคนใจดี ยินดีแนะนำครับ
                                                                                                                                   Smiley                                 
ata
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 10:10:51 AM »

ตอนที่ฃื้อเกจย์เขาบอกว่าใช้ได้R12 R22 R134aครับอย่างนี้ถ้าใช้ร่วมกันจะมีปัญหาไหมครับ
boss0029
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 05:42:49 PM »

การวัดน้ำยาแอร์ ก็ เหมือนวันน้ำยาตู้เย็น ครับ
เปิดเครื่อง5-10 นาทีแล้วค่อยวัด

85 น้ำยาเต็มครับ และดูกระแสไปด้วย

9000      3.3-3.6
12000     5.2-5.5
18000      7.2-7.6
24000       10.5-11

ถ้าไม่เย็น ก็ต้องล้างก่อนนะครับ   

ขอแนะนำนะครับ

ถ้าเป็นช่างอยู่แล้ว  ให้ล้างก่อนครับ  ล้างให้สะอาด แล้วค่อยวัดน้ำยาทีหลัง  จะสรูปได้ง่ายครับ

ว่าที่ไม่เย็นนะเป็นที่อะไร
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 08:52:57 AM »

ซ่อมตู้เย็นไป3ตู้ เป็นน้ำยาเบอร์อะไร ถ้าR134aก็ใช้เฉพาะน้ำยาR134aเท่านั้น
แต่ถ้าR12เกจด์ใช้รวมกับR22ได้ วิธีดูเกจด์ ก็ดูเหมือนกันทั้งหมด แต่ที่เกจด์มีอะไรให้เราดูมากกว่าที่คิดครับ
หมั่นศึกษาและปฏิบัติบ่อยๆก็จะเกิดความชำนาญเองครับ มีปัญหาอะไรก็มาถาม ที่นี่มีคนใจดี ยินดีแนะนำครับ
 ping! Smiley Lips Sealed
                                                                                                                                   Smiley                                 

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 01:48:16 PM »

ตอนที่ฃื้อเกจย์เขาบอกว่าใช้ได้R12 R22 R134aครับอย่างนี้ถ้าใช้ร่วมกันจะมีปัญหาไหมครับ
ที่ตัวเกจด์เขาจะพิมพ์ไว้ครับว่าเกจด์ตัวนี้ใช้กับเบอร์อะไร แต่เกจด์ที่เป็นR134aต้องใช้กับสารทำความเย็นR134aเท่านั้น เนื่องจากน้ำมันคอมพ์ฯของR12 กับR134aใช้น้ำมันต่างกัน ถ้านำเกจด์มาใช้รวมกันหมดทุกชนิด น้ำม้นที่ย้อนมาที่สายเกจด์จะมาผสมกันที่สายเกจด์แล้วจะเกิดเป็นกรดทำการกัดกร่อนภายในระบบ ตู้จะไม่เสียเลยทันที แต่จะอายุงานไม่ยาวนาน และที่เห็นผลเร็วที่สุดก็คือ ลูกยางที่สายเกจด์จะเปื่อยเละ สายเกจด์ที่ผมใช้ ลูกยางไม่เคยเละเลย มีแต่ยุบตัวลง เรื่องนี้ส่วนใหญ่ไม่่ค่อยมีใครเชื่อ มีแต่บอกว่าผมทำมาเยอะแล้วไม่เห็นเป็นอะไรเลย แต่เป็นเรื่องจริง ตอนนี้ถ้าคุณมีโอกาสได้ซ่อมตู้เย็นที่ใช้สารทำความเย็น R134a แล้วรองรินน้ำมันออกมานิดหนึ่ง แล้วนำน้ำมันคอมฯนั้นไปหยดที่พลาสติกดู คอยสัก1อาทิตย์ดูว่าเกิดอะไรขึ้นกับพลาสติกที่ถูกน้ำมันคอมฯ แล้วค่อยมาบอกเล่าให้ท่านอื่นฟังในเว็บนี้อีกที่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์