แอร์ Pana ดับเองแล้วไฟ Timer กระพริบ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 03:58:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ Pana ดับเองแล้วไฟ Timer กระพริบ  (อ่าน 81134 ครั้ง)
maymad
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 09:31:39 AM »

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน ผมช่างแอร์มือใหม่ด้อยประสบการณ์รายงานตัวครับ
เมื่อไม่กี่วันแอร์ Pana ที่บ้าน ซึ่งเป็นตัวแรกที่ติดตั้งเองกับมือ เกิดอาการเปิดครึ่งชั่วโมงแล้วดับเอง จากนั้นไฟ Timer ติดกระพริบ 2 จังหวะ จึงเข้ามา Search ข้อมูลในเวป สรุปว่าน่าจะเกิดจากสามสาเหตุคือ
1.น้ำยาน้อยเนื่องจากตัวเซนเซอร์น้ำแข็งทำงาน เครื่องจึงสั่งให้ระบบทั้งหมดหยุด
2.ตัวเซนเซอร์น้ำแข็งเจ๊ง
3.บอร์ดคอนโทรลเจ๊ง
ตอนแรกคิดว่าเกิดจากข้อ 2 หรือ 3 เนื่องจากติดตั้งเองกะมือ(ใหม่) แวคคั่มด้วย ใช้มา 2 ปีแล้ว ถ้าน้ำยารั่วก็น่าจะมีปัญหาตั้งนานแล้ว แต่คิดอีกทีพักหลังๆมานี้ต้องตั้งอุณหภูมิ 23 ถึงจะฉ่ำ ทั้งที่ตอนแรกๆ 25 ก็เอาอยู่
จึงเอาเกจมาลองเช็คน้ำยา ปรากฎว่าเหลือแค่ 40 จึงเติมเข้าไปได้ประมาณ 75 อาการที่ว่าก็หายไป ตั้งอุณหภูมิ 25 ก็เย็นฉ่ำเหมือนเดิม แสดงว่าช่างติดตั้งฝีมือห่วยแตก อิๆ(อันนี้แก้ไม่ยาก คงเป็นจุดที่บานแฟร์) หรือไม่ก็มีรั่วตามด(กลัวจะเป็นอันนี้) แต่ก็ยังไม่ได้ซ่อมครับ เพราะช่วงนี้อากาศร้อนเหลือเกินกลัวว่าถ้าหาจุดรั่วไม่เจอ ได้นอนตากพัดลมเหงื่อโชกกันหล่ะ

จากเหตุการณ์ดังกล่าว รบกวนถามท่านผู้มีประสบการณ์และเชี่ยวชาญว่า
1. ถ้าปล่อยไปอย่างนี้นานๆ(กะว่ารอหน้าหนาวค่อยซ่อม) ถ้าเป็นก็เติมน้ำยาอีก จะมีผลเสียต่อระบบ หรืออุปกรณ์ตัวใด หรือเปล่า
2.ถ้าไฟ Timer กระพริบแบบอื่นเราจะรู้ได้อย่างไรว่าเครื่องเป็นอะไร แล้วถ้าเป็นยี่ห้ออื่นจะเหมือนกันไหม เพราะดูจากในเวป Mitsu จะเป็นเหมือนกันคือ กระพริบ 2 จังหวะแสดงว่าเป็นน้ำแข็ง
ขอบคุณทุกๆท่านล่วงหน้าครับ

tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 11:49:01 AM »

เปลืองน้ำยา เสียค่าไฟมากขึ้น อายุเครื่องก็สั้นลง  ถ้าไม่แก้ที่ต้นเหตุ
ถ้ารั่ว อากาศก็จะเข้าไปในระบบ ทำให้ความเย็นไม่ได้ตาม สเปก 
BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 03:55:02 PM »

เห็นด้วยครับ เครื่องคงเสื่อมสภาพไหวขึ้นเพราะไม่ได้ทำงานแบบปกติอย่างสม่ำเสมอ อีกอย่างคุณอาจจะต้องมาซ่อมอีกครั้งไหวขึ้น อย่างไงก็ต้องซ่อมอยู่ดี ทนซ่อมไวขึ้นดีกว่าครับ ได้มากกว่าเสีย  (ไม่มีประสบการณ์ มีแต่ความคิดเห็น)

เราสามารถแสวงหาความสุขได้ด้วยการวางตนแบบมัชฌิมาปฏิปทา
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 09:44:10 PM »

ถ้าเป็นมือใหม่ ติดตั้งเอง ก็คงจะหนีไม่พ้นเรื่องการบานแฟร์ไม่เรียบร้อย
ฉะนั้นบานแฟร์ใหม่เถอะครับ แล้วท่านใช้ท่อชนิดหนาหรือบาง แต่แนะนำว่าควรใช้อย่างหนา
(แต่ถ้าเป็นท่อที่บริษัทจัดให้มาก็จะดีคือเป็นอย่างหนา)ความยาวของท่อต้องไม่น้อยกว่า3.50เมตร
ถ้าน้ำยาเหลือเพียง40PSI ก็ควรปล่อยออกให้หมดแล้วแว๊ค และเติมน้ำยาใหม่ จะดีที่สุดครับ
                                                                                                    Smiley
maymad
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 01:05:45 AM »

ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความรู้ครับjavascript:void(0); ถ้างั้นคงต้องหาจังหวะอากาศดีกว่านี้ซ่อมให้เสร็จไปเลย ช่วงนี้ไม่ไหวครับแต่ละวันร้อนยังกะเตาอบ
boss0029
member
*

คะแนน13

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 06:43:53 PM »

เปลืองน้ำยา เสียค่าไฟมากขึ้น อายุเครื่องก็สั้นลง  ถ้าไม่แก้ที่ต้นเหตุ
ถ้ารั่ว อากาศก็จะเข้าไปในระบบ ทำให้ความเย็นไม่ได้ตาม สเปก 

maymad
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 08:32:20 AM »

ถ้าเป็นมือใหม่ ติดตั้งเอง ก็คงจะหนีไม่พ้นเรื่องการบานแฟร์ไม่เรียบร้อย
ฉะนั้นบานแฟร์ใหม่เถอะครับ แล้วท่านใช้ท่อชนิดหนาหรือบาง แต่แนะนำว่าควรใช้อย่างหนา
(แต่ถ้าเป็นท่อที่บริษัทจัดให้มาก็จะดีคือเป็นอย่างหนา)ความยาวของท่อต้องไม่น้อยกว่า3.50เมตร
ถ้าน้ำยาเหลือเพียง40PSI ก็ควรปล่อยออกให้หมดแล้วแว๊ค และเติมน้ำยาใหม่ จะดีที่สุดครับ
                                                                                                    Smiley

จากข้อชี้แนะขอถามเพิ่มเติมดังนี้ครับ
1. ถ้าปล่อยน้ำยาออกหมด น้ำมันคอมมันก็ต้องออกมาด้วยถูกต้องไหมครับ หรือมีิวิธีปล่อยยังไงไม่ให้น้ำมันออกมาด้วย
2. ถ้าซ่อมรั่วเสร็จแล้วจะเติมน้ำมันกลับยังไงครับ แล้วถ้าเติมจะรู้อย่างไรว่าพอดีแล้ว ไม่มีประสบการณ์เลย
ขอบคุณทุกท่้านที่ชี้แนะครับ

jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 01:00:37 PM »

ปล่อยออกโดยใช้เกจค่อยๆปล่อยอาจมีน้ำมันออกปนมานิดหน่อยไม่เป็นไรครับไม่ต้องเติม

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์