โนฟรอสช่องธรรมดาเย็นน้อยช่วยหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 09:51:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โนฟรอสช่องธรรมดาเย็นน้อยช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 12692 ครั้ง)
rcflydream
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:45:26 AM »

งง ด้านบนเย็นแต่ แต่ตู้ล่างเย็นน้อย ใบพัดมีระยะด้านข้างห่างจากช่องลมเป็นวงแหวนช่องลมรอบวง 12มม. ใบพัดเล็กไปใหมครับ ช่องลมลงตู้ล่างเล็กมาก ราว 1.5X1.5 นิ้วเท่านั้น ลมมาน้อย ตู้ล่างขนาดถอดชุดคุมอุณหภูมิตู้ล่างออก เหลือแต่ช่องลมปล่าวๆ เย็นแค่ 12 องศาน่าจะได้ซัก 8-9
ไม่รู้ช่างคนก่อนซ่อมอะไรมา สงสัยขนาดใบพัด และ ระยะคลอนชุดมอเตอร์พัดลมให้ตัวได้มาก เวลาเย็นจัดมีน้ำแข็งเม็ดเล็กเกาะ
ใบพัดจะเขย่าโดนวงพัดลม ทั้งที่ห่างมากถึง 12มม. ตู้ Hitashi แก้ตรงไหนดีเปลี่ยนเทอรโมสตัทตู้บนไปแล้ว เพราะตั้งต่ำสุดตู้ก็ไม่ตัด ถอดเช็คแช่ช่องฟรีสตามช่างเล็กแนะนำแล้วก็ไม่ตัด(ตอนนั้นตู้ล่างก็ 12 องศาเท่าเดิม)

xyz ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 03:03:45 PM »

เช็คดังนี้
1. ทามเมอร์
2. ไบเมลทัล
3. ฮีตเตอร์
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:38:50 PM »

ช่วยถ่ายรูปให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ Hitachi รุ่นอะไรครับ Smiley
rcflydream
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 07:09:04 PM »

เช็คดังนี้
1. ทามเมอร์
2. ไบเมลทัล
3. ฮีตเตอร์
ไทม์เมอร์ปกติ
ไบเมทัลเปลี่ยนใหม่แล้วครับ
ฮีตเตอร์ใหญ่สองตัวรวมได้ 350โอมห์  ตัวเล็ก(ติดพลาสติกช่องแช่แข็ง) 1กิโลโอมห์
rcflydream
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 07:30:13 PM »

ช่วยถ่ายรูปให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ Hitachi รุ่นอะไรครับ Smiley

HITASHI R-250DX  ขนาด 8.7Cu

ถอดทั้งลูกออกมาจะได้หายข้องใจ เทอร์โมประตูลมครับ

ช่องลมเล็กมากๆข้างล่างสุดขนาด1.2นิ้ว

อีกมุมจากตู้ชั้นล่าง

พัดลมคงไม่เล็กกว่าปกติ ระยะห่างประมาณข้างละ 6มม.รอบวง

rcflydream
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 07:33:46 PM »

ตู้ล่างก็ยัง 12 องศา try!! ไม่เย็นกว่านี้
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 07:59:15 PM »

ตู้นี้ท่านใช้มาตั้งแต่ใหม่เลยหรือเปล่าครับ
ความเย็นที่ว่า ชั้นล่างไม่เย็น ชั้นบน แช่ของแล้วแข็งหรือไม่
ขณะที่ชั้นล่างไม่เย็น ท่านลองแกะการ์ดของพัดลมออก แล้วดูที่คอยล์เย็น มีน้ำแข็ง
จับเต็มคอยล์มั๊ย(จับแบบบางๆนะครับ ถ้าหนาแหน่นแปลว่าระบบละลายน้ำแข็งเสีย)
ถ้าแกะถึงคอยล์เย็นแล้ว ช่วยถ่ายรูปให้ดูอีกที
รุ่นของตู้อยู่ที่ฝาประตูล่าง แต่ที่เห็นรูปก็รู้แล้วว่าที่ท่านว่าช่องโนนเล็ก ใบพัดเล็ก ผมว่าไม่ได้ผิดไปจากของเดิมนะครับ
แต่ที่ท่านบอกว่าพัดลมส่ายไม่แน่น แสดงว่าบูทยาง หัวท้ายของมอเตอร์ไม่ใช่ของรุ่นมัน บูทหัวท้ายนี้ที่ผมมี
เป็นของแท้ ท่านอยู่ที่ไหน บอกหน่อย
แด้มเปอร์ที่ท่านแกะออกมามันไม่เสียนะ อย่าไปซื้อใหม่ ถ้าอยากซื้อที่ผมก็มี Smiley
rcflydream
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 07:42:24 PM »

ทดลองเสียบทิ้งไว้กลางคืน 12 ชม.ครับ ชั้นบนเย็นจนตัดแข็งไปหมด -14 องศา ตู้ล่างเย็นชืดๆไม่เย็นมาก12องศา
อ้อลืมครับ ชั้นบนแช่น้ำหนึ่งขวดชั้นล่างแช่ขวดโซดาแต่ใส่น้ำปล่าว3ขวด เท่านั้น ช่องลมเล็กมากๆ เทียบกับตู้อื่น ลมมากกว่านี้ครับ สงสัยต้องเพิ่มลมลงล่าง แด๊มเปอร์พัดลมมีขายทั่วไปไหมครับ มันขโยกได้
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 10:04:32 PM »

อุณหภูมิช่องแช่แข็งต้อง ลบ18องศา
บอกแล้วครับว่าแด้มเปอร์ไม่เสีย ไม่เชื่อลองหาน้ำแข็งใส่แก้ว(เต็มแก้วนะ)
แล้วเติมน้ำไปนิดหน่อย แล้วเอาหางของแด้มเปอร์แช่ลงไปในแก้ว
ถ้าหน้าต่างของแด้มเปอร์ปิด ก็แสดงว่าไม่เสีย
การที่ก้านหน้าต่างโยกได้ ไม่ได้หมายความว่าเสีย
ส่วนช่องลมที่ท่านว่าเล็กไป แล้วท่านคิดว่าจะแก้ไขอย่างไร?  งง
อ้อ แด้มเปอร์ต้องใช้เฉพาะยี่ห้อ ของใคร ของมันครับ
เออ! ท่านลองดึงใบพัดลมออกมาให้ใบพัดเลยการ์ดสัก3-4ซม                                                             Smiley ดูการหมุนของใบพัดลมด้วยครับว่า หมุนทวนเข็ม หรือตามเข็มนาฬิกา
rcflydream
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 12:19:34 PM »

พัดลมเลยการดออกมา3-4 ซม.หมายถึงถอยหลังไปให้หลบหลังแผ่นช่องพัดลมตามรูปไช่ใหมครับ
ดูเหมืองพี่Santipp จะมียางแดมเปอร์พัดลมของตรงรุ่น มีขายใหมครับ
rcflydream
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 12:22:33 PM »

ลืมบอกไป อยู่กาญจนบุรีครับ
rcflydream
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 12:25:17 PM »

ลืมอีกแล้ว ผมลองใช้แฟล็กเทปกาวลดขนาดช่องลมในช่องแช่แข็ง ความเย็นช่องล่างเย็นมากขึ้นแล้วครับ กำลังรอกลับบ้านไปเช็คผลคืนนี้ (คนบ้านนอกครับที่บ้านไม่มีเน็ต)
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 12:32:37 PM »

พัดลมเลยการดออกมา3-4 ซม.หมายถึงถอยหลังไปให้หลบหลังแผ่นช่องพัดลมตามรูปไช่ใหมครับ
ดูเหมืองพี่Santipp จะมียางแดมเปอร์พัดลมของตรงรุ่น มีขายใหมครับ
พัดลมเลยการ์ดหมายถึงดึงออกมาหาตัวเรา ถ้าใบพัดหลบเข้าไปหลังแผ่นช่องลม
ก็จะทำให้ไม่มีลมพุ่งออกมาครับ
ลูกยางหัวท้ายมอเตอร์พัดลม ผมมีครับ ที่แด้มเปอร์ไม่มีลูกยาง
แล้วที่ผมให้ดูการหมุนของพัดลมดูหรือยังครับ ทวน หรือตาม เข็มนาฬิกา ตรงนี้ผมกำลังดูว่าช่างที่เขาซ่อม
ก่อนหน้านี้เขาเปลี่ยนมอเตอร์พัดลมผิดแบบหรือเปล่า
                                                           Smiley                              
rcflydream
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 02:54:52 PM »

พัดลมหมุนทวนเข็มนาฬิกาครับ ลูกยางหัวท้ายมอเตอร์จะจัดซื๊อได้อย่างไรครับ 
ถ้าวันนี้อุณหภูมตู้ล่างผ่าน 9องศา ช่องแช่เนื้อผ่านซัก 6องศาได้ก็เหลือลูกยางพัดลมอย่างเดียวแล้วครับ ping!
ขอบคุณพี่ Santippมากๆครับ
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 06:47:10 PM »

ช่องแช่ของสด อุณหภูมิ 1 องศา
ชั้นแต่ละชั้น4องศา ฝาประตู และกล่องผัก7องศา
ลูกยางท่านลองหาร้านตัวแทนแถวจังหวัดท่านดู
ท่านอยูอำเภออะไร ถ้าหาไม่ได้ค่อยคุยกันใหม่ครับ
rcflydream
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 08:07:33 PM »

ยังมีปัญหากับอุณหภูมิ แช่แข็ง -20 อันนี้ได้
 ช่องแช่เนื้อ 6 น่าจะได้ 1 อันนี้ยังไม่ได้
ชั้นแต่ละชั้น 6-9 น่าจะได้4 ยังไม่ได้ครับ
กล่องผักยังไม่ได้วัด
ตอนนี้ทลวงท่อลมเพิ่มอีกแล้ว เพื่อให้ได้ตามสูตรของพี่ Santipp
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 04:42:08 AM »

ทามเมอเบอร์อะไรครับ  ถ้ายังไม่เคยเปลี่ยนก็ทดลองเปลี่ยนดู

ตื่นๆๆๆๆ
TONGLIPS
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 06:33:11 PM »

เยี่ยมมาก  ถ้าคิดว่าแดมเปอร์มันเสียก็ถอดออกลองดู  ถ้ายังไม่ได้ก็ต้องดูถาดรองน้ำมีน้ำไม๊ถ้าไม่มีก็ไปดูระบบดีฟรอส ถ้ามีแต่น้ำเยอะก็ต้องดูที่ระบบน้ำยาอาจจะตัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์