ช่วยหน่อยเถอะครับท่านผู้รู้ DVD SOKEN รุ่น NE-161 มันติดแล้วดับติดแล้วก็ดับครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 03:08:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยเถอะครับท่านผู้รู้ DVD SOKEN รุ่น NE-161 มันติดแล้วดับติดแล้วก็ดับครับ  (อ่าน 6166 ครั้ง)
tomtom23
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 10:36:19 PM »

คือว่าอาการของมันพอเปิดเครื่องไม่ว่าจะมีแผ่นหรือไม่ก็ตามพอเปิดได้สักประมาณ2-3นาทีเครื่องจะดับแล้วติดเองดับแล้วติดเองอยู่อย่างนั้นครับ ผมเช็คชุดไฟเลี้ยงแล้วครับช่วงที่มันปรกติไฟก็นิ่งปรกติ แต่พอช่วงที่มันติดๆดับๆแรงดันไฟก็ไม่นิ่ง ผมก็เลยงงว่ามันเป็นที่บอร์ดหรือเป็นที่ชุดจ่ายไฟกันแน่ครับ
รบกวนช่างหรือผู้รู้ช่วยแก้ข้อสงสัยให้ผมทีครับ
ขอบคุณมากๆครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ

BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 10:46:11 PM »

ทดสอบไม่ยาก ให้ปลด Load Supply  ออกก่อนครับ   แล้ววัด power supply ดู   หรือลองปลดบอร็ด  MPEG สลับ ก็ พวกมอเตอร์ดู    ไม่แน่ใจก็หา load ภายนอกมาต่อทดสอบ เช่นพวกพัดลมครับ 

เราสามารถแสวงหาความสุขได้ด้วยการวางตนแบบมัชฌิมาปฏิปทา
tomtom23
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:12:33 PM »

ทดสอบไม่ยาก ให้ปลด Load Supply  ออกก่อนครับ   แล้ววัด power supply ดู   หรือลองปลดบอร็ด  MPEG สลับ ก็ พวกมอเตอร์ดู    ไม่แน่ใจก็หา load ภายนอกมาต่อทดสอบ เช่นพวกพัดลมครับ 
ผมลองแล้วครับปลด LOAD ออกให้เหลือแต่ power supply ตัวเปล่า ลองวัดดูแล้วไฟนิ่งปรกติครับ...หรือว่าบอร์ดจะช็อตหรือเปล่าครับ เศร้าจัง
ผมขอขอบคุณท่าน BIRD4K33 มากๆนะครับสำหรับคำแนะนำนะครับ  ขอบคุณ
BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 02:57:53 PM »

ตัวบอร์ดก็มีโอกาสเสียครับ ลองวัดความต้านทานพวกอูปกรณ์ดูน่ะครับ โดยเฉพาะจุดรับแฟล่งจ่ายไฟ   แต่ว่าอย่าเพิ่งวางใจตัว Power Supply ครับ   เพราะบ้างทีมันก็จ่ายไฟสูงๆไม่ได้ บอร์ดดึงกระแสนิดเดียวมันก็ down แล้ว(ก็มี)    ถ้าสังสัยก็วัด cap ทาง output DC  หรือจะเปลี่ยนไปเลย  ถ้าอยากให้อุ่นใจก็ถ้าโหลดมาทดสอบ   และอยากให้แน่ใจคงต้องหาบอร์ด mpeg เปลี่ยนดูครับ  ดูอาการเบื้องต้นแล้ว(ฟังจากคำเล่าคุณ) คิดว่าน่าเป็นที่บอร์ดมีปัญหามากกว่า ดังนั้นคิดว่าควรดูทางนี้ก่อน ping! Smiley

เราสามารถแสวงหาความสุขได้ด้วยการวางตนแบบมัชฌิมาปฏิปทา
tomtom23
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 10:40:20 PM »

ตัวบอร์ดก็มีโอกาสเสียครับ ลองวัดความต้านทานพวกอูปกรณ์ดูน่ะครับ โดยเฉพาะจุดรับแฟล่งจ่ายไฟ   แต่ว่าอย่าเพิ่งวางใจตัว Power Supply ครับ   เพราะบ้างทีมันก็จ่ายไฟสูงๆไม่ได้ บอร์ดดึงกระแสนิดเดียวมันก็ down แล้ว(ก็มี)    ถ้าสังสัยก็วัด cap ทาง output DC  หรือจะเปลี่ยนไปเลย  ถ้าอยากให้อุ่นใจก็ถ้าโหลดมาทดสอบ   และอยากให้แน่ใจคงต้องหาบอร์ด mpeg เปลี่ยนดูครับ  ดูอาการเบื้องต้นแล้ว(ฟังจากคำเล่าคุณ) คิดว่าน่าเป็นที่บอร์ดมีปัญหามากกว่า ดังนั้นคิดว่าควรดูทางนี้ก่อน ping! Smiley
ตอนนี้ผมก็คิดว่าผมพอจะฟันธงได้แล้วว่าเป็นที่บอร์ดครับ เพราะผมลอยบอร์ดออกและลองนำมอเตอร์ 9V มาลองต่อดูปรากฎว่าแรงดันไฟนิ่งมากและคงที่มากครับ
และผมสงสัยนิดนึงครับคำว่า บอร์ด mpeg หมายถึงทั้งตัวบอร์ดเลยหรือหมายถึงตัวชิปหรือICตัวใดตัวหนึ่งกันแน่ครับ ฉงน ฉงน
BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 08:07:59 PM »

บอร์ด Mpeg  ก็ต้องหมายถึงตัวบอร์ด   หมายถึงอย่างอื่นไปไม่ได้   

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์