คอมแอร์สตาร์ทไม่ออก
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 02:46:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมแอร์สตาร์ทไม่ออก  (อ่าน 5137 ครั้ง)
poung56
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 05:07:17 PM »

สวัสดีครับ  ฉงน
          ผมมีปัญหาอยากสอบถามท่านผู้รู้ทุกท่านว่าแอร์ไซโจฯ 25900BTU ของผมเป็นอะไรดังนี้ครับ
          1. เปิดแอร์ตอนหัวค่ำเย็นฉ่ำจนคอมตัดแล้วก็สตาร์ทติดใหม่ประมาณ 4-5 ครั้ง ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงครึ่ง หลังจากนั้นพอคอมตัดแล้วจะสตาร์ทใหม่อีกจะไม่ติด จะมีเสียงตึ้ง ไฟแสดงการทำงานของคอมฯติด และมีอาการกระชากไฟประมาณ 5 วินาที ก็กลับสู่ภาวะปกติแต่ไฟแสดงการทำงานของคอมยังติดอยู่ส่วนคอมยังไม่ทำงาน ทิ้งไว้ประมาณ 7-10นาที คอมก็จะสตาร์ทขึ้นมาเองและความเย็นก็เป็นปกติจนตัด
          2. พอคอมตัดอีกครั้งและจะสตาร์ทใหม่อีก ก็จะมีอาการเช่นเดียวกับที่เรียนให้ทราบในข้อ.1 จะเป็นเข่นนี้เกือบตลอดคืน แต่บางครั้งคอมฯก็สตาร์ทได้แต่น้อยครั้งมาก
          3. อาการเช่นนี้จะหายไปหรือเป็นน้อยมากช่วงเช้ามืดประมาณตี4เป็นต้นไปครับ
          การแก้ไขที่ได้ทำไปแล้วคือเปลี่ยนแคปรัน (ตัวทรงกระบอกสีเงิน) แต่ไม่หาย อาการเหมือนเดิมครับ
          อีกอาการหนึ่งคือมีน้ำไหลออกจากหลังคอล์ยเย็น อาการนี้คาดว่ารางน้ำด้านหลังน่าจะตันนะครับหรือเป็นเหตุอื่นครับ
          ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณ

ขอขอบคุณอย่างสูงครับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 07:37:20 PM »

ตอบตามอาการนะครับ
1. สตาร์ทครั้งแรกไม่มีปัญหาเพราะคอมเพรสเซ่อร์ไม่ร้อน
2. เมื่อสตาร์ทใหม่อีกมีเสียงติ๊ก แสดงว่าสตาร์ทไม่ออกและโอเวอร์โหลดตัด อีก7-10นาทีจึงสตาร์ทได้
เมื่อคอมเพรสเซ่อร์เริ่มหายร้อน
3. ตี4 ไม่มีปัญหาเพราะคอมพ์ได้พักนานเนื่องจากเวลานั้นห้องไม่มีความร้อน
ข้อเสนอแนะ หากคอมเพรสเซ่อร์มีโอเว่อร์โหลดให้เปลี่ยนO/Lใหม่
หากไม่มีโอเว่อร์โหลดและใช้งานเกิน5ปีแล้ว เตรียมงบเปลี่ยนคอมพ์ (บูชคอมพ์เสื่อม)
เดี๋ยวนี้หาของทนๆไม่ค่อยมี
 หิวโชคดีครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
sunchai
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 08:14:19 PM »

1ไฟตกหรือมีเครื่องใช้ไฟฟ้าใช้งานมาก
2คอยร้อนสกปรก
3น้ำยาเกินสตาร์ทออกยาก
poung56
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 02:57:23 PM »

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ ขอบคุณ แต่อยากทราบว่าคอมแอร์ไซโจรุ่นนี้มีO/L อยู่ข้างนอกหรือข้างในครับ ส่วนถ้าน้ำยาแอร์มากเกินไปอาการจะเป็นอย่างไรครับ ผมเข้าใจว่าถ้าน้ำยามากเกินไปคอมแอร์จะทำงานเดี๋ยวเดียวก็ตัดและสตาร์ทยากใช่ไหมครับ ส่วนของผมแรกๆจะตัดและสตาร์ทปกติประมาณ 1 ชั่วโมงครึ่งเย็นฉ่ำ ตามที่เรียนให้ทราบครับแล้วจึงเกิดอาการ คอล์ยร้อนสะอาดครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์