ช่วยดูวงจรนี้ให้หน่อยค๊ะ กระทู้สุดท้ายแล้ว จะไม่กวนพี่ๆอีกแล้วค๊ะ อิอิ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 09:12:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูวงจรนี้ให้หน่อยค๊ะ กระทู้สุดท้ายแล้ว จะไม่กวนพี่ๆอีกแล้วค๊ะ อิอิ  (อ่าน 3518 ครั้ง)
koyjung
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 04:11:47 PM »

ช่วยดูให้ทีค๊ะ ว่าวงจรนี้ zd1 ที่ต่อคร่อม รีเลย์ไว้ ต่อเพื่ออะไรหรอค๊ะ

แล้วก็การทำงานของวงจรนี้ เมื่อวงจรทำงาน led 1-2 ของ opto จะมีแสงทำไห้ opto 1-2 ทำงานทำไห้มีแรงดันไหลผ่าน opto ทั้งสอง ไปไบอัสที่ขาเบสของ Q1 ทำไห้ RLY1 ทำงาน อย่างนี้หรือเปล่าค๊ะ

สิ่งที่ไม่เข้าใจคือ เมื่อเกิดการซ็อตที่ out put   Q1 จะทำงานค้างไปจนกว่าจะมีการกด Reset ใช่หรือไม่ค๊ะ แล้วถ้าใช่ มันทำงานค้างได้ยังไงค๊ะ

ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 08:17:58 PM »

หลักการทำงานที่ หนูเข้าใจ  ถูกต้องแล้วครับ (ขอเรียกหนูละกัน ไม่รู้อายุเท่าไหร)
ZD1 มีไว้ป้องกัน back-emf ที่ออกมาจากรีเลย์ ไปรบกวน Q1  ให้นึกถึงคุณสมบัติของ ขดลวด   มีการ ยุบตัวและ พองตัว ของสนามแม่เหล็ก

และสิ่งที่หนูไม่เข้าใจว่า เวลา out put ซ๊อต  Q1 จะทำงานค้างตลอด จนกว่าจะกด รีเซ็ท      อันนี้เข้าใจผิดครับ
วงจรนี้ จะต้องกด รีเซ็ททุกครั้งที่เริ่มใช้งาน   เพราะ Q1 จะต้องทำงานก่อน ถึงจะทำให้ รีเลย์ต่อหน้าสัมผัส ปล่อยไฟ ไป out put
สาเหตุที่เป็นเช่นนั้น เพราะ คุณสมบัติของ ออฟโต้ OPTO 1   OPTO 2  ในวงจรนี้ ต้องทำงานพร้อมกันทั้งคู่ เท่านั้น ถึงจะมีไฟ ไป ไบอัส ให้ขา B ของ Q1    แต่ ออฟโต้ ก็ต้องอาศัย แสงจาก LED 1  กับ LED 2
ค่อยๆ นึกตามไปนะครับ แล้วจะเริ่มเข้าใจเอง

และเมื่อ out put ชุดใดชุดหนึ่ง มีการช๊อต ทำให้ไฟเลี้ยง LED หายไป  ไม่ครบวงจร    OPTO 1/OPTO 2   นั้นก็จะหยุดทำงาน   ทำให้ไม่มี ไบอัสไปขา B ของ Q1  รีเลย์ ก็จะไม่ต่อหน้าสัมผัส นั่นเอง

เมื่อเรากดรีเซ็ท การทำงานก็จะเริ่มอีกครั้ง 

พิมพ์เหมื่อยมือล่ะ   สงสัยอะไร ติดต่อหลังไมค์แล้วกันครับ
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 08:43:56 AM »

เอาพลอยได้รับอนิสงฆ์กับเค้าด้วยหละ

น่าไปเป็นอาจารย์สอนนะ ตู่

http://www.youtube.com/v/0q1UBc32RwE?version=3&hl=th_TH" type="application/x-shockwave-flash

ขอบคุณ
koyjung
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 04:35:24 PM »

ขอบคุณสำหรับ คำตอบมากเลยค๊ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์