มือใหม่ติดตั้งจาน DTV ขอคำแนะนำครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:54:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ติดตั้งจาน DTV ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 4310 ครั้ง)
tongga
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 01:36:09 PM »

ขอคำแนะนำครับ พอดีน้าให้ชุดจานดาวเทียมของ DTV มาชุดหนึ่ง ผมได้ลองติดตั้งดูตามคู่มือในกล่องครับ ติดตั้งจานเสร็จ  เปิดเครื่องลองตั้งค่าตามคู่มือ และก็ปรับมุมก้มเงย และทิศ แต่ค่าที่แสดงที่หน้าจอโทรทัศน์ จะอยู่ที่  ความแรงสัญญาณ 55  คุณภาพ 00 ไม่เปลี่ยนแปลงครับ อยากทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรได้บ้างครับ จะได้ลองไปแก้ไขดูครับ  บ้านที่ติดตั้งจานอยู่ที่ระยองครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ (พอดีไม่เคยทำมาก่อนเลยครับลองติดตั้งดูตามคู่มือ และก็เปิดในเน็ตดูครับ)

BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 02:37:17 PM »

สำหรับคนที่ติดตั้งครั้งแรกมักพบกับปัญหานี้
ให้คลายน๊อตไว้หลวมๆน่ะครับ ค่อยๆปรับขึ้นลง และส่ายดู  น๊อตที่คลายไว้ก็อย่าให้มันหลวมจนจานถ่วงลงมาเอง โปรดอย่าลืมว่าทุก 1 มิล.การปรับ มีผลอย่างมากเลยน่ะ ดังนั้นไม่ควรรีบร้อน  ปกติแล้วสัญญาณ DTV จะแรงมาก  ปรับไม่นานคงพบสัญ
ญาณ  แต่เรื่องตั้งค่าหัว LNB กับ การต่อหัวสัญญาณ(F-TYPE) ก็มีผล ก็ผมขอข้ามไปน่ะ คิดว่าคงไม่พลาด คงจัดการเรียบร้อย  เยี่ยมมาก

เราสามารถแสวงหาความสุขได้ด้วยการวางตนแบบมัชฌิมาปฏิปทา
pramotion
member
*

คะแนน6

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 12:23:44 AM »

มีเข็มทิศแล้วชีวิตจะง่ายขึ้น เอาแน่
hs8fec
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 05:18:28 AM »

เครื่องมือติดตั้งจานต้องพร้อม  ตัววัดมุม  เข็มทิศ  ประแจเบอร์10
tongga
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 09:55:32 AM »

-ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ จะนำไปลองแก้ไขครับ   lv! (พอดีตอนนี้อยู่กรุงเทพ เดือนหน้าถึงจะได้กลับไปลองแก้ไขอีกครั้ง ต้องเตรียมอุปกรณ์ให้พร้อม)  เอาแน่
TOMXO
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 08:46:50 AM »

เคยติดตั้งจานขนาดประมาณ 27-75 cm. ใช้เข็มทิศอย่างเดียวก็พอ(ไม่ต้องไปเสียตังค์ซื้อตัววัดมุมก้ม-เงยหรอก)
ใช้เข็มทิศหามุมกวาดได้แล้ว ก้ม-เงย ก็ค่อยเพิ่มขึ้นหรือลงทีละนิดเด๊วก็เจอ ( DTV น่าจะ Thaicom5 มุมกวาดประมาณ
239-242 มั๊ง แล้วแต่จังหวัด ลองถามอากู๋ดู ) ไม่ยากหรอกนะท่าน
tongga
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:34:55 AM »

ก่อนอื่นต้องขอโทษครับที่ไม่ได้เข้ามาซะนาน และก็ขอบคุณครับ สำหรับทุกคำแนะนำ ตอนนี้ดูได้แล้วครับ  ปรับมุมก้ม มุมเงย ปรับทิศ จนเหนื่อย นานหน่อย แต่ก็ภูมิใจครับทำด้วยตัวเอง ตอนนี้มันก็ไม่ยากสำหรับเราแล้ว  เยี่ยมมาก lv!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์