สอบถาม Rated Voltage ครับ?
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 12:31:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Rated Voltage ครับ?  (อ่าน 5024 ครั้ง)
dos2012
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:00:36 AM »

สอบถาม Rated Voltage ครับ

คือระบบไฟฟ้า 115 KV

system information,
nominal system voltage (Un) =  115 KV
Highest voltage of equipment (Um) 123 KV

Electrical data,
Rated voltage (Ur) = 108 KV

อยากทราบว่า 108 KV มีที่มาอย่างไรครับ มีสูตรการหาตายตัวหรือเปล่า

ขอบคุณครับ...

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:27:41 AM »

Rated AC voltage might be the nominal voltage at which a piece of electrical equipment is designed to operate. In the case of a light, heater or motor,  the operation at the rated voltage would provide the rated performance. Most equipment can operate at 5 or 10% above or below the rated voltage without much change in performance.

แปลว่า Rated Voltage เป็นแรงเคลื่อนไฟฟ้าที่อุปกรณ์ไฟฟ้าใช้โดยที่ไม่ลดการทำงานของอุปกรณ์นั้นๆลง
เครื่องไฟฟ้าส่วนมากจะทำงานได้ดีถ้าแรงเคลื่อนไฟฟ้าเพิ่มหรือลดลงไม่เกิน 5 หรือ 10 เปอร์เซนต์
ของ Rated Voltage

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
dos2012
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:51:09 AM »

ขอบคุณมากเลยครับผม..
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์