P4M80-M4 - Biostar ปัญหาบูตแผ่นไม่ขึ้น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 02:29:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: P4M80-M4 - Biostar ปัญหาบูตแผ่นไม่ขึ้น  (อ่าน 10444 ครั้ง)
JABBOY
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 05:42:15 PM »

ผมใช้ MD P4M80-M4 - Biostar ปัญหาคือ เครื่องที่ผมเคยใช้ วันนั้นมันเปิดไม่ติดเลย ผมคิดจะลง Windows ใหม่

พอเปิดมาหน้าจอขึ้นแบบนี้เลยครับ

พอ restartใหม่ก็ทำท่าว่าจะบูตได้ แต่ก็ไม่ขึ้น จะมีเสียงดัง แตกๆๆ 3ครั้ง ไฟที่ CD rom ก็หายไปไม่มีการตอบสนองใดๆทั้งสิ้น
อย่างที่ท่านทั้งหลายทำมาเบื้องต้นผมทำทุกอย่างแล้วครับ ทั้ง เปลี่ยนแผ่น ขัดแรม เปลี่ยนไดร์ ฯลฯ

ท่านใดที่มีประสบการณ์ในเรื่องนี้แนะนำด้วยนะครับ ...ขอบคุณครับ...

โฉมหน้าตัวปัญหาครับ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 06:57:47 PM »

ปัญหาคือคุณไม่เข้าใจภาษาประกิตที่รายงานหน้าจอครับ เป็นช่างแบบไม่ได้เรียนซ่อมคอมใช่เปล่า

c mos check sum error หมายถึง ถ่านเมนบอร์ดไฟหมด ให้เปลี่ยนถ่านใหม่
แล้วเข้าไบออสไปตั้งค่า วัน เดือน ปี ให้เป็นปัจจุบัน

ลองทำแบบผมว่าก่อนแล้วดูว่าดีขึ้นใหม

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
JABBOY
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 09:59:39 PM »

ใช่ครับอาจารย์ ผมไม่ได้เรียนมาครับ ขอบคุณอาจารย์มากครับที่ชี้ทางให้ผม

น่าเสียดายที่โรงเรียนที่อาจารย์สอนอยู่ไกล ผมอยู่ที่ขอนแก่นคงไม่มีโอกาสได้เรียน
ถ้าอาจารจะเปิดสอนแบบออนไล จ่ายตังทางเน็ตผมก็ยินดีจะใช้บริการนะครับ
ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 10:49:51 PM »

ไม่นับจังหวัดใกล้ๆกรุงเทพ มีคนจากหาดใหญ่ เชียงราย สุรินทร์ อุดร ศรีสะเกษ แม่เสลียง พะเยา มาเรียนกับผมก็หลายคน

ผมหมายถึงว่า ถ้าเราเป็นช่างที่ไม่เรียน ไม่ศึกษาก่อน แต่มาซ่อมเลยจะเจอปัญหาอย่างคุณแหละ
การเรียน ไม่จำเป็นต้องเรียนกับผมหรือเรียนในโรงเรียนก็ได้ เดี๋ยวนี้ ใน net ก็ศึกษาได้ เข้า google
เรียนหาความรู้อ่านเอา เราต้องศึกษาตั้งแต่ พื้นฐานไปเลย แล้วเราจะต่อยอดความรู้ของเราไปได้เรื่อยๆ
แต่การศึกษาคอมพิวเตอร์ด้วยตัวเองมักจะไม่ค่อยได้ผลเนื่องจากมีภาษาอังกฤษมากและความรู้ด้านนี้ค่อนข้าง
ซับซ้อนเข้าใจยาก ควรจะมีคนหรืออาจารย์คอยแนะและอธิบายให้ฟัง จึงจะเข้าใจ

ที่ไม่สอนทางเน็ตเพราะผมไม่มีเวปของตัวเองและเนื้อหาที่ผมสอนมีปฎิบัติ จับเครื่องจริง มากด้วย

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
JABBOY
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 11:52:44 AM »

ผมลองเปลี่ยนถ่านแล้วครับ ก็ยังเหมือนเดิมพอเครื่องกำลังจะตรวจสอบฮาร์ดแวร์ก็ค้างไปเฉยๆ ถามไอทีที่โรงงานเค้าก็บอกให้เปลี่ยนบอร์ดอย่างเดียว  นอกเหนือจากนี้เราจะมีวิธีอื่นอีกไหมครับ
GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 12:39:49 PM »

?
JABBOY
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 02:01:00 PM »

มีตัวเดียวคับ
GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 02:42:05 PM »

?
member
*

คะแนน712

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 10:16:25 PM »

เมนบอร์ดเสีย อย่าเพิ่งทิ้งนะครับ ลองส่งร้านซ่อมดูก่อนครับ

JABBOY
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 04:33:21 PM »

ทำทุกอย่างแล้วครับ ยกเว้นแฟลทไบออส ผมยังไม่เป็น มีวิธีการแฟลทไบออสง่ายๆบ้างไหมคับ
 lv!
member
*

คะแนน712

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 05:36:55 PM »

คุณจะมานั่ง Flash Bios ทำไมครับ Bios มันไม่เสีย
คุณเปิดเครื่องได้ เครื่องเข้าหน้าไบออสได้ แต่ขึ้น
c mos check sum error เปลี่ยนถ่านแล้ว ไม่หาย
อาจจะเป็นที่รังถ่านสกปรก ไฟจากถ่านไม่ไปเลี้ยงวงจร
หรือถ้ารังถ่านดี ไฟมันไปไม่ถึง chip Bios ระหว่าทาง
มีตัวเสียอยู่ เขาก็เรียกรวมๆว่า เมนบอร์ดเสีย

คุณนี่ดื้อจริงๆ บอกให้ส่งช่างเมนบอร์ดซ่อม ถ้าเสียทั่วๆไป
โดย Chipset ไม่เสีย ค่าซ่อมมันก็แค่ 300 บาท คุณจะมา
ขี้เหนียวเงิน 300 บาททำไมครับ ผมไม่เข้าใจ เครื่อง Flash Bios
ราคาถูกๆก็ 3 พันกว่าบาท ถ้าไปจ้างช่างเมนบอร์ด Flash ให้
เขาก็คิด 300 เหมือนกัน

JABBOY
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 08:09:56 PM »

ขอบคุณครับ อาจารย์  lv! ฮิๆๆ อาจารย์เป็นอาจารย์ในอุดมคติผมจริงๆ  lv! lv!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์