คอมรีสตาดเอง ไม่บูส + จอฟ้า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:14:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมรีสตาดเอง ไม่บูส + จอฟ้า  (อ่าน 43507 ครั้ง)
pongtep11
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 02:31:42 PM »

ผมลงวินโด้ใหม่  คอมรีสตาดเองไม่บูส  เข้าวินโ้คราบ

pongtep11
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 02:53:32 PM »

ผมลงวินโด้ใหม่แล้ว   คอมก็รีสตาดเอง  ไม่บูสเข้าวินโด้  อยากรู้ว่าเกิดจากอะไรครับ  และขอวิธีแก้ไขด้วยครับ
ขอบคุณครับ
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 06:13:02 PM »

เครื่องยังเข้าวินโดว์ไม่ได้เลย แล้ว กฤตนันท์ จะให้เขาทำอะไรครับ

ให้ดูปลั๊กสายไฟที่เสียบเข้า HDD ก่อน   ลองเปลี่ยนขั้วเสียบดูด้วย

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
kittanan_2589
member
*

คะแนน630

NightBaron

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 06:26:53 PM »

แหะๆลืมไปครับ  Angry

ลองใหม่ครับ  Tongue

1.ดูซิลิโคลนครับว่าแห้งไหมถ้าแห้งเช็ดของเก่าทิ้งแล้วยาใหม่
2.ดูที่ไบออสว่าระดับรอบพัดลมปกติไหมถ้าไม่ปกติเปลี่ยนพัดลมใหม่
pongtep11
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 10:42:45 AM »

ซิลิโคล  ตรงไหนครับ  ตรงที่พัดลมcpu  เหรอครับ
cpu  มันร้อน  เหรอครับ  ปลั้กก็ดีหมดนะครับ  แต่มันไม่ยอมเข้าเลย  พอบูสมาถึงวินโด้  แล้วก็รีสตาดใหม่ตลอดเลยครับ
BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 01:48:29 PM »

ขอทราบรายละเอียดเพิ่มหน่อยครับ
- เหตุผลการลง windows ใหม่  และก่อนหน้านี้มีอาการอะไรแปลกๆบ้าง
- ตอนเครื่องจะดับ windows มีแจ้งเตือนอะไรไหม เช่นมีการเวลานับถอยหลังก่อนเครื่อง shutdown แล้วตอนที่เครื่องบูทมาตอนแรกๆนั้น จนกระทั่งถึงตอนที่เครื่องดับไปนานแค่ไหน
- วิธีการลง windows ใช้วิธีการแบบไหน ลงแบบ manual หรือด้วยวิธีโคลน

เราสามารถแสวงหาความสุขได้ด้วยการวางตนแบบมัชฌิมาปฏิปทา
kittanan_2589
member
*

คะแนน630

NightBaron

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 05:35:40 PM »

ลองดูตรงนั้นแหละครับ wav!!
____
_______
เป็นได้หลายอย่างครับ ต้องค่อยๆไล่ทีละตัว เป็นที่ฮาร์ดดิสก์ก็ได้ ถ้าแบบว่ามันเป็น Bad เยอะๆ ก็เป็นได้เหมือนกัน (แต่ถ้าเป็นที่ฮาร์ดดิสก์ ส่วนมากจะลงวินโดวส์ไม่ผ่านอะครับ

เอ้า.....เอาใจช่วย ขอให้เจอเร็วๆ ถ้ายังไม่ได้เข้ามาถามใหม่ แล้วบอกให้ละเอียดว่าทำอะไรไปบ้าง อุปกรณ์เป็นไง
ยิ่งละเอียดยิ่งดีครับ

pongtep11
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 04:16:38 PM »

บูตเข้าวินโดว์xp ไม่ได้มันจะขึ้นหน้าจอที่ให้เลือก sefe mode และแบบ normally ผมเลือก normally (แบบปกติ) มันก็เริ่มโหลดหน้าจอก่อนจะเข้า (ที่เป็นแถบวิ่ง) พอกะลังจะขึ้น welcome มันดันขึ้น จอฟ้าได้ ครึ่งวินาที หลังจากนั้นก็ขึ้นจอดำแล้วโชว์ สเปกเครื่อง (หมายถึงมันบอกชื่อ cpu แรม การ์ดจอ ประมาณเนี้ย) หลังจากนั้นมันก็รีสตาร์ทไปเลย แล้วก็กลับมาเป็นแบบที่ผมบอกไปข้างต้นอีก คือเข้าหน้าจอ safe mode แล้วก็จอฟ้า เเล้วก็รีสตาร์ทเป็นงี้ตลอดเลยครับ
BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 02:15:49 AM »

อาการนี้มีหลายสาเหตุครับ
1. BIOS  ..แต่ว่ามีอาการหน้าจอฟ้าแสดงว่าเป็นที่สาเหตุอื่น
2. RAM ชำรุด กรณีนี้มีผลต่อการทำงานของการ์ดจอ(กรณีใช้การ์ดบน mainboard) ทำให้การแสดงผลผิดพลาด  อีกกรณีหนึ่งที่มีอาการนี้ได้ก็คือการโหลดตัวโปรแกรมการจัดการและ driver ขึ้นบน RAM ไม่สมบูรณ์ อันนี้เมื่อเครื่องบูตแล้ว windows จะทำงานต่อไปไม่ได้ครับ  ทั่งสองกรณีนี้มีสาเหตุที่เกิดมาจาก RAM พอๆกัน แต่เพราะมีอาการหน้าจอฟ้า เปอร์เซ็นต์ที่มีโอกาสเกิดอาการดังกล่าวได้นั้น  กรณีการโหลดตัวโปรแกรมการจัดการและ driver ขึ้นบน RAM จะมีโอกาสสูงกว่าครับ
3. windows system เสียหาย อันนี้มีสาเหตุย่อยหลายสาเหตุ ผมขอเรียงอันดับแบบตามเหตุการณ์น่ะครับ
    3.1 system เสียหายอันเนื่องมาจากการติดดั้งไม่สมบูรณ์  กรณีนี้ตัวการที่เป็นไปได้ก็คือแผ่นติดตั้ง windows  แผ่นอาจจะเป็นรอย  ถ้าเป็นแผ่น copy มา  ข้อมูลบนแผ่นอาจจะไม่สมบูรณ์
    3.2 system เสียหายอันเนื่องมาจาก ข้อมูลที่ถูก write data บน harddisk   write บนพื้นที่ที่เสียหาย (ฺBad sector)  เมื่อถึงเวลา read data ตรงพื้นที่ส่วนนั้นแล้ว ทำให้การคืนข้อมูลนั้นไม่ครบถ้วน
    3.3 system เสียหายอันเนื่องมาจาก ข้อมูลที่ถูก write data บน RAM   write บนพื้นที่ที่เสียหาย (ฺBad sector)  เมื่อถึงเวลา read data ตรงพื้นที่ส่วนนั้นแล้ว ทำให้การคืนข้อมูลนั้นไม่ครบถ้วน    กรณีนี้สาเหตุหลักมาจาก RAM ชำรุดตามที่กล่าวไว้ในข้อ2 ครับ   ซึ่งส่งผลภายหลังต่อมา ทำให้ system เสียหายครับ
    3.4 system เสียหายอันเนื่องมาจากการติดตั้ง driver mainboard   การติดตั้งที่ผิดรุ่น  ผิด version
(จริงๆแล้ว system files ไม่ได้เสียหายจริง)
    4. chip set การ์ดแสดงผล ชำรุด
จากอาการที่คุณแจ้งมา ผมขอตัดสาเหตุในออก 1 และ 3.2 และ 3.4 ออก  ถัดมาก็คือการทดสอบกันแล้ว 
เิริ่มกันที่ข้อ 2 ครับ ลองเปลี่ยนแรมดู  การทดสอบนี้จะสรุปสาเหตุได้เร็ว แต่ว่าก็อยู่แต่โอกาสของแต่ละคนว่าจะพอหาแรมตัวอื่นมาทดสอบได้ไหม บ้างคนหาได้ง่ายๆเพราะดูแลคอมพิวเตอร์กันหลายตัว คนใช้เครื่องที่บ้านก็คงหาลำบากหน่อย  เอาเป็นว่าถ้าการหาแรมทดสอบได้มีโอกาสน้อยกว่าก็ข้ามไปทดสอบข้อถัดไปน่ะครับ
ทดสอบข้อ 3.1  ติดตั้ง windows ใหม่  ถ้าไม่มี Error หรือการแจ้งเตือนใดๆขึ้นมาระหว่างการติดตั้ง แผ่นติดตั้งก็น่าจะไม่มีปัญหาอะไร หากการอ่านแผ่นติดขัดหรือช้ามากๆ สันนิฐานได้ว่าแผ่นมีปัญหา แต่ถ้ามี Error ขึ้นมาก็คงสรุปสาเหตุยากหน่อย เพราะปัญหาที่การจาก ram กับ harddisk จะมีอาการคล้ายๆกันกับปัญหานี้  แต่ถ้าอยากจะแยกประเด็นของ harddisk  ก็ลองทดสอบ harddisk ด้วยการ จัด partition และ format disk ใหม่   ระหว่างลงมือกับ harrdisk อยู่นั้น  ก็สังเกตมันไปด้วย ถ้าไม่มี error ใด  แสดงว่า harddisk ปกติ 
ทดสอบข้อ 3.3 เปลี่ยนแรม   ถ้าคุณหาแรมมาทดสอบไม่ได้  ก็คงต้องเสียเวลามากหน่อยไปกับการทดสอบในข้อ 3.1

ส่วนสาเหตุอื่นๆที่ยังไม่ได้ทดสอบ ก็มีโอกาสอยู่มีปัญหา แต่ผมว่ามีโอกาสน้อยอยู่มากที่จะเป็นไปได้  เอาเป็นว่าถ้ายังไม่ทราบสาเหตุไว้ค่อยมาทดสอบภายหลังแล้วกันน่ะครับ  ช่วงนี้ผมอยากให้ลองเปลี่ยนแรมดูก่อน แล้วขอให้ลองบูทเข้า windows ใน safe mode   

เราสามารถแสวงหาความสุขได้ด้วยการวางตนแบบมัชฌิมาปฏิปทา
pongtep11
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 10:34:42 AM »

ผมลงวินโด้ใหม่ก็จอฟ้าเหมือนเดิมครับ  แรมก็ลองเปลี่ยนแล้วครับ   CPU   เกี่ยวไมครับอาการแบบนี้
คือ ผมถอด  CPU  ออกมาแล้วเช็ดด้วยผ้า  มันจะเกี่ยวกันไมครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:31:54 AM »

เครื่องเข้าวินโดว์ไม่ได้ ให้ดู 2 อย่างนี้ครับ
ลองลงวินโดว์ใหม่ ถ้าไม่หายก็จะเป็นที่ HDD เสียครับ
ผมว่าท่านลองหา HDD มาต่อแล้วลงวินโดว์กับ HDD ตัวใหม่นี้
มันควรจะหายแล้วนะครับ เพราะ แรมก็เปลี่ยนแล้ว

อีกอย่างหนึ่ง ท่านลองเปลี่ยนปลั๊กไฟที่เสียบเข้า HDD ดูด้วย เอาปลั๊กตัวอื่นมา
เสียบดู เจอบ่อยมาก เครื่องขึ้นจอฟ้าเป็นเพราะปลั๊กเสียบไฟเลี้ยง
HDD ไม่ดี ลองเอาปลั๊กตัวอื่นใกล้ๆกันมาใส่ จอฟ้าก็หายครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
pongtep11
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 02:16:53 PM »

ลองเอาHDD  ใหม่มาใส่แล้วครับ  ก็เป็นเหมือนเดิมครับ
แต่ผมถอด  cpu ออกมาเช็ดนะครับ  แต่ตอนที่ผมใส่ไปใหม่ผมไม่ได้ทาซิลิโคนครับ  แต่พัดลมก็หมุนเหมือนเดินครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 02:30:19 PM »

นี่แหละทำให้คอมมัน restart เพราะคุณไม่ใส่ silicone
cpu จึงร้อนเกินไป ระบายความร้อนไม่ทัน

ถอดออกมาใส่ silicone เลย แล้วดูอาการอีกที

น่าตีจริงๆ ใครสอนว่าไม่ใส่ silicone ก็ได้

pongtep11
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 02:48:50 PM »

แล้วผมจะต้องไปซื้อซิลิโคนได้ที่ไหนครับ  ยี่ห้ออะไร  ราคาเท่าไหร่ครับ  แล้วอาการจอฟ้าจะหายไม
pongtep11
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 04:04:32 PM »

สาเหตุที่ไม่ได้ทาซิลิโคนนี่  เกี่ยวกับจอฟ้าด้วยไมครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 06:01:01 PM »

ไม่ใส่ silicone ไม่เกี่ยวกับ จอฟ้า แต่ทำให้เครื่อง restart
ใส่ silicone แล้วดูอาการอีกที ว่ามีอาการอะไรเพิ่มเติมบ้าง

silicone ซื้อที่ร้านขายอะไหล่ทีวี เป็นหลอดขาวๆใส่ในไซริ้ง ราคาประมาณ 40 บาท

pongtep11
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 09:29:35 AM »

คือแบบนี้นะครับ  ผมลงวินโด้ใหม่  พอลงได้สักพักประมาณ 15  นาที  เครื่องมันก็ขึ้นจอฟ้า  เลยครับ  แล้วซิลิโคชื่อยี่ห้ออะไรครับ  จะได้ไปซื้อถูกครับ 
master
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 09:34:50 AM »

ใส่silicone cpu ก่อนแล้วค่อยทำอย่างอืนครับ

เครื่องท่าน จอฟ้า ลงwindows ผ่านปกติไหมครับ
pongtep11
member
*

คะแนน1

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 09:35:10 AM »

คุยเอ็มได้ไมครับ  ผมอยากได้คำปรึกษามากเลยครับ
pongtep11
member
*

คะแนน1

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 10:45:18 AM »

ลงวินโด้ยังไ่ม่เสร็จเลยครับ
คือ ผมเลือกลงไดร์ c แล้ว แทบสีเหลืองวิ่ง ไปจนถึง  100%  เครื่องจะบูสใช้ไม่ครับ  พอบูส  มันก็จอฟ้าเลยครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 11:21:56 AM »

เปลี่ยนปลั๊กไฟที่เสียบ HDD หรือยัง

pongtep11
member
*

คะแนน1

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 11:32:52 AM »

ผมลองเปลี่ยนพาเว้อซัพพายเลยครับ  แต่ตอนที่ผมถอด CPU  แล้วใส่เข้าไปใหม่แล้วขึ้นหน้าไบออส  เหมือนผมเซ็บอะไรไปไม่รู้ครับ  ผมก็จำไม่ได้เหมือนกัน มันจะเกี่ยวอะไรไมครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 12:01:52 PM »

เครื่องคุณยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ

BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 12:11:38 PM »

เวลาคอมพิวเตอร์ผิดปกติ หรือทำงานผิดพลาดใดๆ มันจะมีการแจ้งเตือนให้ USER ทราบ   ข้อมูลนี้สำคัญมาก  มันจะช่วยคุณหาสาเหตุได้ง่ายขึ้น  โปรดบันทึกและทำความเข้าใจการแจ้งเตือนของเครื่องให้ดีน่ะครับ บางทีปัญหาและการแก้ปัญหามันอยู่ในนั้น. เยี่ยมมาก   ไหนๆคุณก็ไปอยู่แถวๆ  CPU ช่วยจับ Heatsink หน่อยครับว่ามันร้อนระดับไหน  มีฝุ่นจับมากไหม  แล้วมันยึดแน่นหนาไหม มีการเอนเอียง หลวมๆบ้างมั้ย  ตอนนี้อาการมันเริ่มกว่างออกไป คุณจะต้องบีบปัญหาให้มันแคบลง จะไม่หลงประเด็น  เอาเป็นว่าช่วงนี้คุณดูปัญหา CPU ก่อน  แล้วส่งข้อมูลกลับมาเยอะๆ ทุกคนกำลังช่วยกันอยู่  เดี๋ยวก็คงได้รับข่าวดี..   

pongtep11
member
*

คะแนน1

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 12:29:56 PM »

cpu ก็ไม่ร้อนเท่าไหร่นะครับ ส่วนฝุ่นไม่มีครับ ยืดแน่นไม่มีหลวม 
pongtep11
member
*

คะแนน1

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 01:18:17 PM »

จอฟ้าจะขึ้นแบบนี้ครับ
BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 01:46:32 PM »

ช่วงที่คุณติดตั้ง windows  ใช้ระยะเวลานานเท่าไร

pongtep11
member
*

คะแนน1

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 01:58:33 PM »

ติดตั้งยังไม่เสร็จเลยครับ  ได้ประมาณ15  นาทีได้  ได้ถึงแค่นี้ครับ
pongtep11
member
*

คะแนน1

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 02:02:12 PM »

แล้วก็เข้าวินโด้  แล้วก็จอฟ้าเลยครับ
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์