การประกอบเครื่องขยายเสียง จุดสำคัญ เทคนิคการทำต่าง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:19:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การประกอบเครื่องขยายเสียง จุดสำคัญ เทคนิคการทำต่าง  (อ่าน 36544 ครั้ง)
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 12:00:17 AM »

เปิดเอาไว้ก่อน วันนี้ดึกแล้ว พรุ่งนี้ต่อ ท่านใดมีความคิดเห็นยังไงก็โพสมาก่อนเลยครับ เพื่อให้เกิดความรู้ความเข้าใจในการประกอบเครื่องเสียง

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 08:19:54 AM »

- ลงกราวด์แท่น จาก Power Supply แค่จุดเดียวเท่านั้น.........................

- ระวังอย่าให้เกิดเป็นวงจรกราวด์ลูป

- วางหม้อแปลงให้ถูกต้อง
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 03:17:40 PM »

การจะทำเครื่องขยายออกมาสักเครื่องนั้น เราต้องนึกว่าจะทำมาใช้ประเภทไหน ในบ้านหรือเครื่องออกหากิน(กลางแจ้ง)ก่อนอื่นเราต้องศึกษาว่าเราต้องการเครื่องแบบใหนใช้งานประเภทไหน

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 03:29:55 PM »

หลักการเทคนิคการเลื่อกแมนแอมป์
สัญญาณอิพุตและสัญญาณเอาพุตที่ออกมาต้องเหมือนกันหรือก็คล้ายกันให้มากที่สุด เพื่อรักษาคุณภาพเสียงที่ออกมาให้สมบูรณ์ที่สุด(ค่าความเพี้ยนน้อยที่สุด) การเลือกเมนแอมป์สังเกตง่ายๆ
1 ตัวต้านทานต้องมีค่าความผิดพลาดน้อยที่สุด
2 ทรานซิสเตอร์ ค่าhFEต้องเลือกให้ค่ามันแมชกัน
3 capasior มีทั้งมีขั่ว ไม่มีขั้ว เลือกค่าที่มีความผิดพลาดน้อยที่สุด
4ในวงจรต้องมีโปรเทคเพื่อกันการผิดพลาดของวงจรไม่ให้เกิดความเสียหายต่อวงจรมาก ในที่นี้ผมจะยกตัวอย่างวงจรของYAMAHA (เป็นตัวอย่างนะครับ)

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 03:31:33 PM »

เป็นตัวอย่างนะครับบางอย่างอาจะไม่สมบูรณ์นะครับ

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 03:38:57 PM »

เทคนิคการเลือกสายสัญญาณ
การเลือกสายสัญญาณเพื่อไม่ให้การสูญเสียของสัญณาณตองเลื่อกสายที่มี ซิลอยู่ข้างในเพื่อป้องกันสัญญาณรบกวนจากภายนอกเช่นเปิดอยู่ดีๆมัคลื่นวิทยุแทรกเป็นต้น
(พรุ่นี้ต่อท่านใดมีข้อเสนอแนะก็ส่งมาทางข้อความส่วนตัวนะครับ)

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 08:39:52 PM »

การปรับกระแสสงบการปรับกระแสสงบเราต้องคำนึงถึงการใช้งานของเครื่องว่าเราสามาถรนำไปไช้กับอะไรถ้าเป็นแอมป็หน้ามิคซ์ก็ต้องปรับกระแสให้น้อยลงแต่ถ้าเป็นแอมป์เพาเวอร์ ก็ต้องปรับใหสัญญาณให้มากขึ้นกว่าเดิมเล็กน้อยเพื่อรักษาคู่เอ้าพุตที่เราไส่ลงไปไม่ให้ทำงานมากนัก(อาจจะทำให้เครื่องเสียเร็วขึ้น) แอมป์บางตัวจะมีVRไห้เราปรับ เช่นวงจรที่ผมยกตัวอย่าง

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 08:43:38 PM »

วงจรที่เราไม่สามารถปรับกระแสสงบได้ (ได้แต่ต้องคำนวนก่อน) คือเขากำหนดค่าให้เรามาเลยเช่น วงจรข้างต้น TR07

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 04:52:12 AM »

การเลื่อกทรานซิสเตอร์เอ้าพุทมาแมชกับวงจรขยายของเรา ก่อนอื่นเราต้องทราบว่าไฟเท่าไหร่และเราต้องเลื่อกไห้เหมาะสมกับแรงดันการเลือกทรานซิสเตอร์นั้นเราต้องเลื่อกย่านการทำงานของทราสิเตอร์ให้ทำงานประมาณ70-80เปอร์เซ็นต์ของกำลังของทรานซิสเตอร์เพื่อป้องกันกำลังเอ้าพุทเพี้ยน อีกอย่างหนึ่งที่เราประกอบเครื่องขยายเองมักเสียงไม่สู้เครื่องที่ซื้อคือค่าhFE ของทรานซิสเตอร์เราต้องเลื่อกทรานซิสเตอร์ให้ค่านี้เป็นค่าที่ไกล้เคียงที่สุด คุณภาพของเสียงออกมาถึงจะดี (ค่าhFEคือค่า อัตราการขยายกระแสของสัญญาณไฟตรงในวงจรอีมิเตอร์ร่วม)

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 06:04:14 PM »

การวางผังเครื่องเป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ต้องคำนึงถึงการวางหม้อแปลงกับแผ่นไดรฟ์ไม่ควรวางติตกันให้มากนักควรวางให้ห่างกันให้เท่าที่จะทำได้เพื่อกันการรบกวนของสนามแม่เหล็กอันเป็นที่เกิดสัญญาณรบกวนของครื่อง

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 07:45:35 PM »

การวางผังเครื่องเป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ต้องคำนึงถึงการวางหม้อแปลงกับแผ่นไดรฟ์ไม่ควรวางติตกันให้มากนักควรวางให้ห่างกันให้เท่าที่จะทำได้เพื่อกันการรบกวนของสนามแม่เหล็กอันเป็นที่เกิดสัญญาณรบกวนของครื่อง
  วิธีการติดตั้งหม้อแปลงลงแท่นที่ถูกต้อง  ควรเสริมน็อตระหว่างหม้อแปลงกับแท่นเพื่อให้หม้อแปลงลอยตัวขึ้นเล้กน้อย   
ทำแบบนี้เพื่อให้ฟักซ์ จากหม้อแปลงรั่งลงแท่นได้ยากขึ้นเพราะมีอากาศกีดขวางอยู่   
   การวางบริดจ์ฯและตัวเก็บประจุใหญ่ให้อยู่ใกล้กันที่สุด   เพื่อให้สายไฟที่เดินมีระยะสั้นที่สุด
และควรใช้สายใหญ่และพันเกลียวกัน  เพื่อลดการเหนี่ยวนำที่จะมีต่อวงจร
panajonh
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2007, 05:09:29 AM »

ท่าน หลง ครับ แล้ว Power amp 1ตัว มีส่วนประกอบอะไรบ้างครับ.....ช่วยบอกให้หมดเลยนะครับ...
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2007, 01:31:13 AM »

1 กล่องขยาย
2. เมนขยาย ( Main Amplifier )
3 หม้อแปลง ( Transformer )
4 ซี้งระบายความร้อน ซิ้งค์ ( Heaksink )
5 TRเอ้าพุต
6 วงจรบิรสถ้ามี วงจรบริดจ์
7 วงจรโปรเทค ( Protection )
8 capasistor suppy Capacitor supply
9 Brid ไดโอด Bridge Diode
10 VR100KB
11 VU มิตเตอร์ Vu meter วิยู มิเตอร์

Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2007, 08:51:03 PM »

ถูกทุกข้อครับ  Wink

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
KANO
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 01:56:26 PM »

ไดรท์กับเอาท์พุททรานซิสเตอร์หรือมอสเฟต ไม่ควรเดินสายไฟครับ หรือถ้าเดินต้องสั้นที่สุดเท่าที่จะทำได้
KANO
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 01:59:03 PM »

เอาท์พุททรานซิสเตอร์ อย่าลืมทรานซิสเตอร์ชดเชยอุณหภูมินะครับ สำคัญมากๆ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2007, 01:33:40 PM »

การเปลี่ยนเป็นวงจรไปโพล่า ซึ่งใช้ได้แล้ว

samasuk
member
*

คะแนน0

รักกันไว้เถิด

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 09:52:31 AM »

พี่หลงครับ แล้วรูปล่างสุดนี่ เป็นวงจรอะไรครับ Sad
 Grin(ล้อเล่นนะครับ) Grin

เดี๋ยวก็รู้ หมู่หรือหมวด
service
member
*

คะแนน76

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 11:33:25 AM »

Huh? Lips Sealed  Lips Sealed Lips Sealed
tudring
member
*

คะแนน0

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 11:07:25 PM »

สุดยอดเลยครับ  Embarrassed
krungtoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2007, 11:29:48 AM »

ท่านหลงเมนแอมป์ยามาฮ่าที่ท่านลงไว้ใช้ไฟดีชีบวกลบใด้สูงสุดกี่โวลท์ครับ

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2007, 11:55:35 AM »

ไม่เกิน+- 80VDCครับผมถ้าสูงกว่านี้จะมีผลต่อระบบ  อิอิแต่ผมใช้ 90

Narin
member
*

คะแนน2

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 11:57:55 AM »

แจ่มโลดครับ  Wink สงสัยผมต้องขอสมัครเป็นลูกศิษย์อาจารย์ หลง แล้วมั้งครับ  Grin ( ความรู้แค่หางเขียดครับ )  Cheesy

*O* อยากดังต้องนั่งทำเอง *O*
mangkornmung
member
*

คะแนน4

automobile_try@hotmail.com
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 01:21:46 AM »

Sad ทำไงจะเก่งเหมือนท่าหลงน้อ เมื่อไหร่หนังสือจะเสร็จครับเจ้านาย.....อยากช่วยแบ่งเบาภาระพี่ๆๆ เขาอ่ะ อิอิ Cool
mangkornmung
member
*

คะแนน4

automobile_try@hotmail.com
« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 07:20:04 AM »

Sad เอ่...อาจารหลงบอกผม  75 โวลต์  หรือว่าเราจะเพิ่มเป็น 80 ดีน้อ อิอิ Cool
oh
member
*

คะแนน0

ช่างโอ๋เมืองร้อยเอ็ด

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 03:46:24 AM »

LED VU METER ต่อแบบไหนครับผมกำลังประกอบ เครื่องขยายเสียง 500 w ของ nte อยู่เอา out-put จากไหนมาต่อเข้า led vu meter ครับ ไฟ led vu mer ใช้ไฟ 12 vdc ครับ

oh  น้าโอ๋อิเล็กทรอนิกส์ oh
ถึงจะมั่วแต่ก็ไรสาระครับ
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 05:55:32 AM »

บอร์ด ยี่ห้อ yamaha ของบ้านหม้อ หรือครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 09:07:30 AM »

LED VU METER ต่อแบบไหนครับผมกำลังประกอบ เครื่องขยายเสียง 500 w ของ nte อยู่เอา out-put จากไหนมาต่อเข้า led vu meter ครับ ไฟ led vu mer ใช้ไฟ 12 vdc ครับ

ต่อที่ Input  ของเครื่องเสียงครับ    ถ้ามีโวลุ่มหน้าเครื่อง  ก็ต่อที่ตัวโวลุ่มเลยครับ  ไม่ต้องเดินสายยาว

Grinทั้งนี้จะมีบางรุ่น   สามารถต่อที่Output  ของ Amp ได้เลย  แต่จะมี VR  ควบคุมระดับความแรงของสัญญาณอีกที

แต่คาดว่าของท่านน่าจะต่อที่ Input  ของ Amp
      (ดูคู่มืออีกทีครับ)
oh
member
*

คะแนน0

ช่างโอ๋เมืองร้อยเอ็ด

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 11:58:50 PM »

ขอบคุณครับผม Smiley Wink

oh  น้าโอ๋อิเล็กทรอนิกส์ oh
ถึงจะมั่วแต่ก็ไรสาระครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์