ขอวงจรกล่องหยอดเหรียญด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 05:35:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวงจรกล่องหยอดเหรียญด้วยครับ  (อ่าน 7214 ครั้ง)
newspor
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 12:16:12 AM »

ขอวงจรกล่องหยอดเหรียญด้วยครับ พอดีผมตัองทำโปรเจ็คจบปวช.3 ทำตู้บริจาคนับจำนวนเงิน ไม่มีวงจรกล่องหยอดเหรียญท่านใดที่มีวงจรรบกวน ช่วยผมด้วยครับ Kiss Cheesy

cyberchui
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 08:46:02 PM »

วงจรหยอดเหรียญจะใช้ไมโครคอนโทลเลอร์ควบคุม โดยการนับจำนวนเงินที่หยอดเมื่อครบตามที่ตั้งไว้จะสั่งให้รีเลย์ทำงานตามรูปแบบที่กำหนด ฉะนั้นถึงได้วงจรไปก็ยังทำไม่ได้ครับ

วิธีง่ายๆ คือซื้อตัวรับเหรียญมาตัวละ 550 บาท พร้อมทั้งซื้อเคาเตอร์เพื่อต่อพ่วงกับตัวหยอดเหรียญพร้อมติดหม้อแปลง 12V ก็ใช้ได้แล้วครับ แต่คงเป็นโครงงานไม่ได้ เพราะไม่ได้แสดงถึงความรู้อันลึกซึ้งที่ได้เรียนมา หรือถ้าอยากจะลองเขียนโปรแกรมลองดูวารสาร Hobby ฉบับเก่าๆ เมื่อสองสามปีที่แล้ว ลองค้นที่ห้องสมุดดูครับ เห็นมีคนอธิบายไว้อย่างละเอียด เผื่อจะทำให้ความคิดบรรเจิดครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์