ตู้แช่ไม่ตัด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 10:23:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้แช่ไม่ตัด  (อ่าน 31929 ครั้ง)
sutatip
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 12:11:09 PM »

ตู้แช่ของ  SANDEN INTERCOOL  ก่อนหน้านั้นทํางานปรกติเจ้าของเปิดฝาด้านข้างเอาผ้าเช็ดทําความสะอาด   ตั้งแต่นั้นคอมไม่ยอมตัด  ผมจะลองถอดหางเทอร์โมสตัดออกมาทดลองแช่นําแข็งดู   แต่ถอดไม่ได้ไม่รู้ถอดอย่างไร  ลักษณะของหางเทอร์โมสตัดเป็นสายแหย่ขึ้นไปด้านบน    เพื่อนๆท่านใดรู้ช่วยบอกวิธีถอดด้วย

หลอดไฟ
วีไอพี
member

คะแนน246

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 06:52:56 PM »

ค่อยๆดึงออก ดูหางเทอร์โมโดนยึดไว้ด้วยหรือเปล่า

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
sutatip
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 10:00:05 AM »

ก่อนหน้าพยามดึงออกแล้วแต่ไม่ออก  รูที่สายขึ้นไปใหญ่กว่าสายนิดหน่อย  ก็เลยมองไม่เห็นว่ามันติดอย่างไร    จะดึงแรงๆให้หลุด  ก็กลัวตอนใส่จะใส่ไม่ได้
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

วันนี้ "ทำดีหรือยัง"

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 01:35:38 PM »

ตู้แช่ของ  SANDEN INTERCOOL  ก่อนหน้านั้นทํางานปรกติเจ้าของเปิดฝาด้านข้างเอาผ้าเช็ดทําความสะอาด   ตั้งแต่นั้นคอมไม่ยอมตัด  ผมจะลองถอดหางเทอร์โมสตัดออกมาทดลองแช่นําแข็งดู   แต่ถอดไม่ได้ไม่รู้ถอดอย่างไร  ลักษณะของหางเทอร์โมสตัดเป็นสายแหย่ขึ้นไปด้านบน    เพื่อนๆท่านใดรู้ช่วยบอกวิธีถอดด้วย
ลองตั้งให้อุณหภูมิขึ้นมาสูงๆก็ได้ครับว่าตัดใหม หิว

@_pct53
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 04:54:18 PM »

หาภาพให้ไม่ได้ ให้ดูตรงด้านในตู้ตรงขั้นสูง จะมีฝาครอบหางเทอร์โม Cheesy

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
sutatip
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 06:23:52 AM »

ผมทดลองแล้วครับตั้งอุณหภูมิให้สูงสุดจนด้านในเป็นนําแข็ง  แล้วปรับลงมาตําสุดก็ไม่ตัด  ตามที่ท่าน chaiyasith   แนะนําผมได้เปิดฝาดูหมดแล้วไม่เห็นมีตําแหน่งเสียบหางเทอร์โม   ด้านข้างรอบๆก็ไม่มีช่องเปิดเข้าไปดู   ปัญหาตอนนี้คือถอดหางเทอร์โมสตัดไม่ได้  ก่อนหน้านั้นผมพยายามสังเกตุดูช่องทางเอาออกแล้วแต่ไม่มี   หรือว่ามันต้องยกชุดชั้นในออก   แต่ก็กลัวมีปํญหาตามมา   สอบถามพี่ chaiyasith ด้วยครับตู้ลักษณะนี้ผมถามร้านซ่อมเครื่องเย็น   เขาบอกว่ามันใช้เวลาหลายชัวโมงกว่าจะตัด   แต่เจ้าของเขาบอกว่าพอมันเย็นสักพักมันก็ตัด   แต่ตอนที่ผมทดลองด้านในว่างเปล่าไม่ได้แช่อะไร
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 12:06:03 PM »

ใช้เทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิดู แนบหางวัดลงด้านล่างสุดหรือข้างซ้ายสุด ตั้งเทอร์โมสตาร์ท
ที่เลข1-2 หากวัดได้ ลบ-18-25 แล้วไม่ตัดแสดงว่าเทอร์โมเสีย หากวัดได้แค่-10-15กว่าๆแสดงว่า
ยังเย็นไม่พอ
เปิดฝาแล้วมองลงด้านซ้ายที่พื้น สังเกจดีๆจะต้องมีฝาปิดหางเทอร์โม หากไม่มีต้องดึงหางออกได้
แน่นอน ลองอีกที HAPPY2!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

วันนี้ "ทำดีหรือยัง"

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 12:23:45 PM »

ผมทดลองแล้วครับตั้งอุณหภูมิให้สูงสุดจนด้านในเป็นนําแข็ง  แล้วปรับลงมาตําสุดก็ไม่ตัด  ตามที่ท่าน chaiyasith   แนะนําผมได้เปิดฝาดูหมดแล้วไม่เห็นมีตําแหน่งเสียบหางเทอร์โม   ด้านข้างรอบๆก็ไม่มีช่องเปิดเข้าไปดู   ปัญหาตอนนี้คือถอดหางเทอร์โมสตัดไม่ได้  ก่อนหน้านั้นผมพยายามสังเกตุดูช่องทางเอาออกแล้วแต่ไม่มี   หรือว่ามันต้องยกชุดชั้นในออก   แต่ก็กลัวมีปํญหาตามมา   สอบถามพี่ chaiyasith ด้วยครับตู้ลักษณะนี้ผมถามร้านซ่อมเครื่องเย็น   เขาบอกว่ามันใช้เวลาหลายชัวโมงกว่าจะตัด   แต่เจ้าของเขาบอกว่าพอมันเย็นสักพักมันก็ตัด   แต่ตอนที่ผมทดลองด้านในว่างเปล่าไม่ได้แช่อะไร
ที่ใต้พื่นตรงท่อเย็นออกมีการพันแคปทิ้วใว้หรีอปล่าวครับจึงดึงไม่ออก help!!!

@_pct53
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 11:54:32 PM »

ขออนุญาติเพิ่มเติม  รบกวนตรวจสอบ สายไฟที่ต่อเข้าเทอร์โมอาจแตะกันหรือเปล่า ตอนทำความสะอาด ทดสอบให้ถอดสายออกจากเทอร์โมออกเส้นหนึ่ง ถ้าคอมไม่เดิน เทอร์โมเสียแต่ถ้าถอดแล้วคอมยังเดิน ตรวจสายไฟหรือขั้วเทอร์โมแตะกันอยู่ หากตรวจสอบแล้วต้องขออภัยด้วยครับ ลองดูครับผม

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
sutatip
member
*

คะแนน4

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 05:02:37 PM »

ตอนนี้ผมเปลี่ยนเทอร์โมสตัดได้เรียบร้อยแล้วครับ   เป็นไปอย่างที่ พี่ชัยสิทธิ์บอก   มันเป็นฝามีรูเหมือนกับระบายอะไรสักอย่าง   อยู่ชั้นบนด้านข้างฝั่งเปิดฝา  ผมเลยทดลองใช้ไขควงไขสกรูเปิดดูก็เจอหางเทอร์โม   ก็ทดลองเปิดเครื่องตั้งอุณหภูมิไว้เบอร์2   เอาก้อนนําแข็งประกบหางมันไว้มันไม่ยอมตัด  ก็เลยไปซื้อมาเปลี่ยนokใช้ได้   ตู้แช่อันนี้ผมเพิ่งทําครั้งแรก ของคนใกล้ๆบ้าน  อยากศึกษาไว้ด้วย   แต่ผมยังสงสัยไอ้ตัวเทอร์โมสตัดการทํางานของมันตอนผมปิดสวิทช์  ผมใช้มิเตอร์วัดโวลต์ที่สายไฟ2เส้นที่เข้าเทอร์โมมันมีไฟ220 V พอบิดสวิทช์ไปตําแหน่งเปิดวัดดูไม่มีไฟ     ผมก็คิดว่ามันเป็นเหมือนสวิทช์ตัด-ต่อสายไฟเส้นเดียวกัน    ผม ก็ทดลองทําเหมือนท่าน H933-LSV  TEAM  แนะนําลองถอดสายไฟของเทอร์โมออก1เส้น  แล้วลองเสียบปรั๊ก ON ดูแต่COMPมันไม่ทํางาน ผมก็คิดว่าเป็นอาการเทอร์โมเสีย    พอดีที่บ้านเขามี2เครื่องๆนี้ทํางานได้ปรกติดี   ผมก็เลยทดลองเอาสายไฟเทอร์โมออก1เส้นแล้วเปิดONดู  COMP มันก็ไม่ทํางานเหมือนกัน     ผมสงสัยว่าสายไฟ2เส้นที่เข้าเทอร์โมมันท๋างานอย่างไร    ผมก็ต้องขอขอบ ท่านCHAIYASITH   ท่านSPTONG  ท่านH933-LSV   TEAM กลุ่มผู้มีนําใจงามที่ได้สระเวลามาตอบไห้เป็นอย่างยิ่ง
member
*

คะแนน650

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 10:49:54 AM »

วงจรก็มีอยู่แค่ที่เห็น สายไฟที่เทอร์โมเป็นอนุกรมกับสายจากปลั๊กไปรีเลย์คอมพ์ ถอดสายออกก็เหมือนสวิทไฟฟ้าบ้าน
คอมพ์ไม่ทำงาน ไฟดับ
หากใช้มิเตอร์วัดโวลท์ค่อมสายตอนเทอร์โมต่ออยู่ไม่มีอะไรให้เห็น (ถ้าปิดเทอร์โมแล้วเสียบปลั๊กไว้จะเห็นเข็มมิเตอร์ขึ้น)
ระวังมิเตอร์พัง HAPPY2!! THANK!!

"CHIAB"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์