พิมพ์แล้วสีเลอะเมื่อกระดาษใกล้สุดแผ่นกระดาษ ท่านใดมีวิธีแก้ไขบ้างครับ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 23, 2024, 04:52:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พิมพ์แล้วสีเลอะเมื่อกระดาษใกล้สุดแผ่นกระดาษ ท่านใดมีวิธีแก้ไขบ้างครับ..  (อ่าน 12393 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 08:26:59 PM »

ขอทราบเทคนิคหน่อยนะครับ  Cheesy
ข้อมูลครับ
กระดาษพิมพ์รูป 120 แกรม
เครื่องพิมพ์ EPSON C67

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 08:47:48 PM »

เครื่องเพิ่งซื้อมาครับ ยังพิมพ์ไม่กี่สิบแผ่น ..สกปรกแล้วเหรอเนี่ย.... แล้วถอดหัวนี่ต้องถอดสายจากแท้งค์หมึกจุดไหนบ้างครับ  Cheesy
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 08:54:10 PM »

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ ...พิมพ์กระดาษบางๆไม่มีปัญหา  แต่เมื่อใช้กระดาษหนาขึ้นเช่น 150 แกรม จะเกิดปัญหานี้ครับ  Cheesy
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 08:54:40 PM »

อาจจะเกิดจากตอนหมดแผ่นการจับกระดาษไม่แน่นเท่าที่ควร ลองปริ้นให้รูปเล็กกว่ากระดาษยังเป็นอยู่หรือไม่
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 09:12:47 PM »

อ้างถึง
ลองสั่งให้มันทำความสะอาดหัวพิมพ์ดูก่อนครับ
...ไม่หายครับ
..สงสัยว่าหากเป็นที่หัวพิมพ์ทำไมบริเวณอื่นๆถึงไม่เลอะ ...งง จังนิ อิๆ  Tongue
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 09:15:04 PM »

ดูเหมือนหมึกจะเลอะๆด้านริมใกล้ๆที่เก็บตลับหมึกนะครับ...ตอนที่พี่เก็บเครื่องคงไม่ได้ปิดที่ปุ่ม Power ก็อาจเป็นไปได้ (หัวมันไม่ได้เก็บเข้าตรงที่เก็บอาจหยดมาถูกที่)  พี่เอาทิษซู่เช็ดแกนลูกกลิ้ง น่าจะหายครับ...
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 09:34:00 PM »

ถ้าตามข้างต้นไม่ผ่าน 

ส่วนตัวน่าจะเกิดจาก ปลายกระดาษ  พ้นระยะ ลูกกลิ้งยางจับกระดาษ

ทดลองโดย ยังไม่ลดขนาดรูป  ขณะที่พิมพ์มาได้ถึงกลางกระดาษ หาอะไร หรือ มือคอยประคองกระดาษออกมาในแนวระนาบ  ไม่ให้กระดาษด้านปลายไปถูกหัวพิมพ์

ถ้าไม่ผ่านอีก ต้องลดขนาดให้เหลือ ขอบภาพแล้วละครับ

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
pichai-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน59

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 09:37:07 PM »

อาจเป็นไปได้ครับ ..เดี๋ยวผมจะลองพิมพ์แบบมีขอบดูครับ เพราะทุกครั้งสั่งพิมพ์เต็มกระดาษเพราะต้องการภาพA4ให้โตที่สุดครับ Cheesy
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 09:58:30 PM »

ให้พี่ลองเปิดฝาเครื่องออกมาครับ(เปิดเหมือนว่าเราจะเปลี่ยนหมึกนะครับ ไม่ต้องแกะเครื่อง) ดูว่า ตรงใกล้ ๆ ลูกยาง มมันมีสีเลอะ ไ ออกมาติดอยู่หรือเปล่า ให้ใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดรอยตรงนั้นออกก่อนครับ หรือไม่ก็ เอาทิชชู่ซับและเช็ดหมึกที่หัวพิมพ์ออกครับ หมึกอาจจะไปคั่งค้างอยู่ตรงนั้นก็เป็นได้ครับผม  Smiley
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 10:05:34 PM »

เจอจุดเสียแล้วครับ .. ตลับหมึกวิ่งไปครูดกับขอบแผ่นกระดาษ ผมเลยแก้ไขง่ายๆโดยพับปลายกระดาษลงล่างนิดนึงก็ใช้ได้ครับ.. หาจุดเสียตั้งนาน อิๆ  ..ขอบคุณทุกๆท่านครับ Tongue Cheesy
chorng jorm
member
*

คะแนน1

raveeroje_c@yahoo.co.th
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2007, 01:14:22 PM »

เห็นบอกว่า กระดาษบางๆ ไม่เป็น

ไม่ทราบว่ามันมีที่ปรับ เป็น ซองจดหมาย ใหมครับ ลักษณะเป็นคันโยกเพื่อยกระดับ หัวพิมพ์ให้สูงกว่าปกติ(ซองจดหมายจะหนาหน่อย) เพราะตอนท้ายๆ ของกระดาษ อาจจะกระดกขึ้นมาและโดนเข้ากับ หัวพิมพ์ทำให้เปื้อน ดังรูปที่ช่างเล็กๆ แนบมาให้ดู

หนทางแก้ไขที่ช่างเล็กๆ ทำก็เป็นอีกวิธีหนึ่ง
หรือ ช่างเล็กๆ ดึงตัวรองกระดาษเวลาพิมพ์เสร็จของพริ้นเตอร์ออกมาสุดหรือเปล่าเพราะมันจะช่วยดันให้ขอบกระดาษไม่เผยอขึ้น

ลองดูน่ะครับ

เกิดมาเพียงชาติหนึ่ง
ใช้ชีวิตให้ถึง ซึ่งทุกสิ่ง
ใช้ชีวิตให้ได้ ในความเป็นจริง
อันทุกสิ่ง ค้นหาได้ ด้วยใจเรา

**** คนโง่ชอบเถียง    คนฉลาด ฟังแล้วคิด ****
       *** จงอย่าเชื่อ เพียงแค่ ฟังเขามา ***
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2007, 01:48:23 PM »

พี่ลองใช้โปรแกรมของมันทำความสะอาดหัวแล้วลองพิมพ์ทดสอบหมึก เสร็จแล้วเอากระดาษลองปริ้นดูทีหนึ่งก่อน  เพราะตัวนี้ถอดหัวมาเช็ดยาก ที่จริงใช้ทิชชู่เช็ดมันก็น่าจะหายครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์