คนบางโฉมศรี ชีน้ำร้าย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 10:17:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนบางโฉมศรี ชีน้ำร้าย  (อ่าน 2275 ครั้ง)
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 03:26:41 PM »

ญาติพี่น้องผมแย่เลย ชาวชีน้ำร้าย น้ำท่วมเกือบทุกปี มาปีนี้หนักมาก ถึงกับคอเขื่อนบางโฉมศรีขาดเลย
ชาวบ้านตำบลชีน้ำร้ายจะอยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา และอยู่ท้ายเขื่อนบางโฉมศรี
เวลาที่แม่น้ำเจ้าพระยามีน้ำมากๆ ชาวชีน้ำร้ายก็จะจมน้ำ(น้ำท่วมบ้าน)
เขื่อนบางโฉมศรีก็จะกักน้ำไม่ให้ไหลย้อนไปทางถนนสายเอเซีย(ถนนสายเอเซียอยู่เหนือเขื่อน ชาวต.ชีน้ำร้ายอยู่ท้ายเขื่อน)
เขื่อนบางโฉมศรีเป็นเขื่อนที่ทางชลประทานสร้างไว้เมื่อประมาณ 50 ปีมาแล้ว เอาไว้กักทดน้ำในคลองเชียงราก
ถ้า.. น้ำทางคลองเชียงรากมีมาก เขื่อนก็จะปล่อยน้ำไหลไปลงแม่น้ำเจ้าพระยา ผ่านชุมชนที่อยู่ริมคลอง และริมแม่น้ำเจ้าพระยา(ชาวบ้านหมู่1ต.ชีน้ำร้าย)
ถ้า.. น้ำที่แม่น้ำเจ้าพระยามากๆๆ เขื่อนก็จะกักน้ำไม่ให้ย้อนไปเหนือเขื่อนได้ เพื่อรักษาที่นาที่อยู่บริเวณเชียงราก,อินท์บุรี,สิงห์บุรี และลพบุรีที่อยู่ไกลออกไป
ดังนั้นชาวลพบุรี ท่าวุ้ง ที่บ่นกันว่าลำบาก น้ำท่วมหนัก ปกติก็จะไม่เดือดร้อน(คือน้ำไม่ท่วม)
แต่ปีนี้น้ำที่แม่น้ำเจ้าพระยา มากเป็นพิเศษ เขื่อนบางโฉมศรีจึงแตก ยังไงเสียในฐานะที่ผมเป็นคนบางโฉมศรี ชาวบ้านหมู่1ตำบลชีน้ำร้ายก็ขอโทษชาว ท่าวุ้ง,บ้านหมี่,ลพบุรี ที่ทำให้เกิดน้ำท่วม
แต่ชาวบ้านบางโฉมศรี,วัดโฉมศรี,หมู่1ชีน้ำร้าย ก็ยังบอกว่าเอาเถอะ ถึงอย่างไรก็ทำใจได้ เพราะท่วมเกือบทุกปี สงสารชาวลพบุรีที่เดือดร้อน ทางญาติพี่น้องผมพูดแบบนี้ครับ อยากให้ซ่อมเขื่อนบางโฉมศรีเสร็จไวๆ พี่น้องชาว ลพบุรี จะได้ไม่เดือดร้อน สาธุ สาธุ... cry2!! cry2!!

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:33:46 PM »

..น้ำท่วมคราวนี้ ดูทางทีวีแล้วน่าเห็นใจมาก  เศร้าจัง

..เพราะผมก็โดนไปปีที่แล้วแทบหมดตัวเหมือนกันครับ   try!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์