จอ LCD 17" ที่มาพร้อม CPU Dell Optiplex 755เปิดภาพมาแว๊บเดียว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 08:11:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จอ LCD 17" ที่มาพร้อม CPU Dell Optiplex 755เปิดภาพมาแว๊บเดียว  (อ่าน 3904 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 08:59:34 AM »

รบกวนช่วยแนะนำเบื้องต้นด้วยครับ ว่ามันเป็นที่อะไร เปิดหน้าจอ มีไฟเข้าเห็นภาพ แว๊บเดียว แล้วก็ดับไปครับ อาการแบบนี้เป็นที่อะไรครับ หลอดแบ็คไลน์ หรือว่าชุดจ่ายไฟให้ หลอดแบ็คไลน์ครับ พอดีจอรุ่นนี้ เป็นของทางราชการครับ
ทางองค์กรเขาเพิ่มระบบหน้าจอทัชสกรีน เข้าไปครับ แบบสัมผัสหน้าจอได้ ควบคุมด้วยซอร์ฟแร อีกทีครับ ผมไม่แน่ใจว่าถ้ารื้อออกมาซ๋อม แล้วมันจะส่งผลกระทบกับแผ่นบางๆ ที่อยู่หน้าจอหรือเปล่าครับ ไฟเลี้ยงตัวนี้ก้อจะเป็น prot usb ครับ ที่ยื่นออกมาข้างหลังจอ..พอจะมองภาพออกไหมครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ขอบคุณ Kiss

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 02:41:44 PM »

มันเป็น Model E178FPc ครับ ที่อยู่ด้านหลังจอ ด้านข้างในจอมันจะมี Port usb ตัวผู้เหมือนกับ port usb printer ที่เราเสียบฝั่งพริ้นเตอร์น่ะครับ ที่ต่อออกมาจากจอ ตัวนี้คงในสำหรับไฟเลี้ยงสำหรับ ควบคุณ ทัชสกรีนหน้าจอครับ หมดประกันเดือนที่แล้ว ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 05:22:53 PM »

แกะซ่อมลำบาก จัง เขาจะเอากระจก หนาประมาณ 2เซ็นกว่า วางทับหน้าจอ แล้วค่อเอา ตัวทัชสกรีนวางไว้ด้านหน้าครับยึดกาว อย่างแน่นหนา ตอนนี้พยายามถอดด้านหลังออก ยังไม่ได้เลยครับ กลัวมันกระทบกับ แผงทัชสกรีน สงสัยคงติดไว้กับกระจก ลอกออกไม่ได้เลยครับ เหมือนแผ่นวงจรคีย์บอร์ดที่สีใสๆ บางๆมองเห็นลายปริ้น
ประมาณนั้น ถ้าเป็น monitor lcd ทั่วๆไปก้อคงไม่เครียดขนาดนี้ครับ  เศร้าจัง
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 11:47:29 AM »

เสร็จแล้วครับ แบ็คไลท์ เป็นที่หลอดแบคไลท์ครับ (ไม่มีใครช่วยเราได้นอกจากตัวเราเอง) ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์