ถามเรื่องรั่วไฟฟ้า ข้องใจจัง....
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 06:13:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องรั่วไฟฟ้า ข้องใจจัง....  (อ่าน 16966 ครั้ง)
output
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 07:51:21 PM »

เราจะมีวิธีอย่างไรเพื่อตรวจสอบว่ารั่วไฟฟ้าล้อมวัวเนี้ยมันปล่อยไฟมาหรือเปล่าครับ
เราจะรู้ได้อย่างไรครับ เอาแบบปล่อยภัยนะครับ (แบบเอามือไปแตะดูไม่นะครับ)

แล้วถ้าเราใส่รองเท้ายางแล้วก็ใส่ถุงเท้าด้วยครับเราจะโดนไฟที่รั่วไฟฟ้าล้อมวัวดูดหรือเปล่าครับ
(เพราะเท้าเราไม่ได้ลงกราวด์)

Cheesy

Wollongong
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 10:21:23 PM »

ใช้แคลมป์แบบ Leakage  หรือเอาง่ายๆ ก้อไขควงวัดไฟแบบไม่ต้องสัมผัสครับ ปลอดภัยแย่ยอย
output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 07:41:08 AM »

ไขควงของช่างไฟธรรมดาใช่หรือเปล่าครับ

เออ แล้ว...
แล้วถ้าเราใส่รองเท้ายางแล้วก็ใส่ถุงเท้าด้วยครับเราจะโดนไฟที่รั่วไฟฟ้าล้อมวัวดูดหรือเปล่าครับ

ว่าอย่างไรครับ
AE01
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน67

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 08:14:49 PM »

ผมเคยซ่อมครับ แค่จับสายไฟที่ต่อออกมามันยังดูดเลย นั้งอยู่บนเก้าอี้แท้ๆไม่ได้ลงกราวด์ชักหน่อย

nitape
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 06:59:36 PM »

ไฟพวกนี้มันเป็นไฟแรงสูง   กระโดดหากันได้  เหมือนกับไฟหัวเทียนรถมอเตอร์ไซค์ ถ้าเครื่องติดอยู่ เราเอามือดึงหัวนกกระจอกออกรับรองสุดยอดเลย
witsanu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2007, 12:44:42 PM »

วิธีผมง่ายที่สุด  เอาหญ้าคาสดหรือใบไม้สดก็ได้ครับยาวๆหน่อยประมาญ 1 คืบครับ  จับที่ปลายหญ้า แล้วลองแตะดูที่รั้วไฟฟ้าครับ ถ้ามีไฟจะดูดนิดหน่อย ถ้าไม่รู้สึกลองจับไล่ใบไม้เข้าไกล้สายไปไปทีละน้อยจนไกล้ที่สุดถ้าปกติแสดงว่าไม่มีไฟครับ หรือเอาหลังมือก็ได้(แต่ต้องใช้ใบไม้ทดสอบก่อนนะ)ทดสอบกับสายไฟก็ได้ครับแต่มีข้อแม้ว่าใบไม้ห้ามเปืยกน้ำนะครับ

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 03:42:35 PM »

เราจะมีวิธีอย่างไรเพื่อตรวจสอบว่ารั่วไฟฟ้าล้อมวัวเนี้ยมันปล่อยไฟมาหรือเปล่าครับ
เราจะรู้ได้อย่างไรครับ เอาแบบปล่อยภัยนะครับ (แบบเอามือไปแตะดูไม่นะครับ)

Cheesy
มีวิธีทดสอบง่ายๆครับ เสียบปลั๊กเครื่องแล้ว เอาใขควงยาวแตะ ที่ขั้วลบแล้วค่อยๆเลื่อนทางปลาย ไปหาขั้วบวกสีแดงพอเข้าใกล้ได้ระยะ มันจะมีไฟกระโดด
 เข้าหาปลายใขควงดังเพี๊ยะๆๆๆๆๆ ครับดังเร็วหรือช้าขึ้นอยู่กับว่าเราตั้ง วอลลุ่มเร่งความเร็วขนาดไหนครับ ห้ามเอามือล่อเด็ดขาดครับเหมือน
 โดนไม้หน้า 3 ทุบเอาเชียวนะครับผมมีประสบการในการซ่อมมากครับและทำขายตามสั่งด้วยครับ วงจรก็เหมือนๆกันแหละครับความแรงมันขึ้นอยู่กับ การพันคอยครับ
 และใส่ค่า c ฟิลเตอร์ครับ และไม่เป็นอันตรายกับคนและสัตว์ครับ เพราะอะไรถึงไม่เป็นอันตรายกับคนและสัตว์ ก็เพราะว่าเวลามันทำงาน
 มันสปาร์ค หยุดเป็นระยะ ครับมันไม่ตั้งหน้าช๊อตเหมือนไฟบ้านครับ มันทำงาน  กิ๊ป...กิ๊ป...กิ๊ป...ครับท่าเราไม่เอาใขควงไปล่อก็จะได้ยินเสียงแบบนี้แหละครับ ผมมีวงจร
 ให้ดูเพื่อศึกษา การทำงานของมันครับ ผมเอามาจากใน เว๊ปนี้แหละครับ เพราะวงจรคล้ายๆกันครับ  Wink
 การทำงานของมันครับ ผมก็เอาในเว๊ปนี้แหละครับเพราะมันคล้ายกัน 
sss0224
member
*

คะแนน7

ความรู้ไม่มีวันตาย

sss_0224@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2007, 04:20:41 PM »

รั่วไฟฟ้า   ไฟฟ้ารั่ว  หรือรั้วไฟฟ้าครับท่าน งง    Tongue Tongue (ขอแจม)

ทำไม่เป็น ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2007, 05:11:29 PM »

รั่วไฟฟ้า    ไฟฟ้ารั่ว  หรือรั้วไฟฟ้าครับท่าน งง    Tongue Tongue (ขอแจม)
เรียกว่า รั้วไฟฟ้า ครับ
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 09:20:29 AM »

แล้ว Transistor คู ขวามือ RC ใช้ค่าเท่าไหร่ละครับ
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 09:23:44 AM »

รู้เเล้วมันอยู่ในกระทู้เอง http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=18994.0
yaipra
member
*

คะแนน5

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 01:06:50 PM »

เครื่องนี้เวลาใช้ไปนานๆแล้วมันช็อตไม่ค่อยแรงครับ  มีวิธีแก้ไขไหมครับ
แล้วถ้าเราจะทําให้แรงขึ้นจะต้องปรับแต่งส่วนบ้างใดครับ (ใช้คอยล์ตัวเดิมน่ะครับ)
คือว่าที่บ้านล้อมลวดไกลครับ วัวแหกลวดประจําเลยคับ Cheesy Cheesy Cheesy
AE01
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน67

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 03:31:19 PM »

เครื่องนี้เวลาใช้ไปนานๆแล้วมันช็อตไม่ค่อยแรงครับ  มีวิธีแก้ไขไหมครับ
แล้วถ้าเราจะทําให้แรงขึ้นจะต้องปรับแต่งส่วนบ้างใดครับ (ใช้คอยล์ตัวเดิมน่ะครับ)
คือว่าที่บ้านล้อมลวดไกลครับ วัวแหกลวดประจําเลยคับ Cheesy Cheesy Cheesy
เพิ่มค่าซีครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์