สอบถามเรื่อง IP ในการใช้เว๊ปบอร์ด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:10:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง IP ในการใช้เว๊ปบอร์ด  (อ่าน 1592 ครั้ง)
pong20
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 10:31:25 AM »

ขอสอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ  พอดีผู้ดูแลบอร์ดในเว๊บไซต์หนึ่ง  แจ้งผมว่ามีผู้โพสในเว๊บที่เขาดูแลอยู่  ไปโพสหมิ่นประมาทคนอื่นเขา แต่ผู้โพสไม่ได้แจ้งชื่อ ที่อยู่ เบอร์โทรไว้ในเว๊ป แต่ผมแจ้งชื่อที่อยู่ เบอร์โทรไว้ ผู้ดูแลระบบเลยตรวจเช็คดูหมายเลข IP ปรากฏว่า IP ที่เขาใช้มันตรงกับ IP ของผม  แต่ชื่อที่โพสนั้นไม่ใช่ชื่อผม  ผมเลยไม่เข้าใจว่าหมายเลข IP มันคืออะไร ปกติมันมีโอกาสที่จะตรงกันไหม ถ้ามันตรงกันอย่างนี้  ถ้าเขาเอาเรื่องจริงผมจะมีความผิดไหม  ทั้งที่ผมไม่ใช่คนโพสกระทู้นั้น 

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 10:50:42 AM »

เรียนเท่าที่ทราบนะครับ..
  IP มี2ประเภท
  คือแบบ fix ตายตัว คนอื่นจะเอาไปนำไปใช้ไม่ได้ เช่น ip server 203.111.222.99 (ตัวเลขสมมุติ)ไอพีนี้ต้องเสียค่าเช่ารายปีด้วยครับ... ดังนั้นเมื่อเจอ ip หมายเลข 203.111.222.99 เข้าไปโพสป่วน ก็จะตามไม่ยาก เพราะมาจากserverตัวนั้นครับ

ส่วนไม่ ip ไม่ fix ตายตัว เช่น  ipของผู้ใช้เน็ตทั่วๆไป ส่วนมากจะเปลี่ยนหมายเลข ip ไปเรื่อยๆ ... หรืออาจจะไม่เปลี่ยนหมายเลข   แต่ในขณะที่เราเลิกใช้  ip หมายเลขของเราก็จะถูกหมุนเวียนไปให้ผู้อื่นใช้ได้เช่นกัน เพื่อให้พอเพียงต่อจำนวนผู้ใช้เน็ต  ดังนั้นการตรวจเช็คผู้ใช้ไอพีดังกล่าวจะตรวจสอบได้ยากกว่า ..แต่ก็ไม่เกินความสามารถของเจ้าหน้าที่ผู้เกี่ยวข้อง 

..การตรวจจับทางเน็ต มีมาแล้วหลายราย ตัวอย่าง มือกลองในตำนาน แห่งpantip ก็โดนจับเพราะตามจากหมายเลข ip และเวลาที่ใช้เน็ตนั่นเองครับ  HAPPY2!!
pong20
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 10:54:54 AM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์