แก๊สโซฮอล์ 95 ใช้กับเครื่องยนต์4จังหวะนานๆทำให้เครื่องเสียเร็วจริงไหมครับ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 09:34:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แก๊สโซฮอล์ 95 ใช้กับเครื่องยนต์4จังหวะนานๆทำให้เครื่องเสียเร็วจริงไหมครับ...  (อ่าน 8694 ครั้ง)
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 07:59:29 PM »

..เพื่อความประหยัด เดือนนี้ ผมหันมาใช้แก๊สโซฮอล์ 95 เติมรถมอเตอร์ไซค์, เครื่องสูบน้ำ(เครื่องใหม่) ,เครื่องตัดหญ้า ก็ใช้งานดีไม่มีปัญหา
   ไม่กี่วันมานี้ ได้แวะคุยกับคนขายเครื่องสูบน้ำ เขาบอกว่าแก๊สโซฮอล์ 95 จะทำให้ชิ้นส่วนที่เป็นพลาสติกเช่นลูกลอย ท่อส่งน้ำมัน ฯลฯ เสื่อมเร็ว ต้องซ่อมก่อนกำหนด ไม่ควรใช้
     เรียนถามเพื่อนๆผู้มีประสพการณ์ ว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรครับ  Sad Cheesy

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...

prasert_sms
Full Member
member
**

คะแนน40

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 09:26:55 PM »

ในประสบการส่วนตัว ผมว่าจริงครับ

เนื่องจากแก๊สโซฮอล์ 95 เป็นน้ำมันเชื้อเพลิงที่ได้จากการผสมระหว่าง เอทานอล หรือ เอทิลแอลกอฮอล์ ซึ่งเป็นแอลกอฮอล์บริสุทธิ์ 99.5% ผสมกับน้ำมันเบนซินไร้สารตะกั่ว ในอัตราส่วนเบนซิน 9 ส่วน เอทานอล 1 ส่วน
1.คุณสมบัติของแอลกอฮอล์ คือระเหยเร็ว ทำให้เกิดหยดน้ำในถัง
2.มีผลต่อคุณสมบัติบางประการของวัสดุประเภทยางที่ใช้เป็นระบบเชื้อเพลิงในเครื่องยนต์มากกว่า
3.มีผลต่อคุณสมบัติบางประการของวัสดุประเภทพลาสติก ที่ใช้เป็นระบบเชื้อเพลิงในเครื่องยนต์

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 09:30:46 PM »

ผมมีความเห็นว่า ไม่จริง ครับ พี่เล็ก
เพราะเขาผสมแอลกอฮอร์ในสัดส่วนที่น้อยมาก แค่ 5% เท่านั้น
ในปริมาณที่น้อยนิดนี้จึงไม่ทำให้ชิ้นส่วนเสียหายได้

รถผมเป็น Nissan Sunny Neo เขากำหนดให้ใช้น้ำมันเบนซิน 95
ผมซื้อต่อเขามาตอนอายุรถแค่ 2 ปี ตอนนี้ผมใช้มาได้ 4 ปีแล้ว
ตั้งแต่ซื้อมาเติมแต่ gasohol 95 มาตลอดจนถึงปัจจุบันนี้ ยังไม่เคย
ซ่อมอะไรเกี่ยวกับชิ้นส่วนที่สัมผ้สกับน้ำมันเลย ทุกวันนี้รถก็ยังใช้ได้ดีอยู่
ถ้าม้ำมัน gasohol 95 มีปัญหา ผมว่าระยะเวลา 4 ปีที่ใช้มา คงจะมี
ชิ้นส่วนเสียหายบ้างแล้วแน่เลย

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 12:44:54 PM »

อ้างถึง
ในประสบการส่วนตัว ผมว่าจริงครับ

อ้างถึง
ผมมีความเห็นว่า ไม่จริง ครับ

..นี่แหละ ผมถามหลายคนที่ปากพนัง บอกไม่ตรงกันเลย ...ชักสับสนครับ กลัวเครื่องพังก่อนกำหนด  Shocked
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 04:22:44 PM »

พี่เล็ก ต้องคิดต่ออีกว่า ต่อไปเขาจะไม่ผลิตเบนซิน 95 แล้ว
จะมีแต่ gasohol 95 เท่านั้น แล้วพี่เล็กจะทำอย่างไรครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
BB-Green♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน54

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 04:02:54 PM »

จากที่เคยสอบถามผู้รู้มาโซฮอล์เค้าบอกมันจะกัดกร่อนพวกยางแต่ที่ผมเคยทดลองใช้มันแตกต่างครับ
สายยางไม่โดนกัดกร่อนแต่จะแข็งตัวเร็วลูกลอยแช่ไว้ปีกว่าแล้วก็ไม่กร่อน แต่มันดันกร่อน
ถ้วยคาบูเป์นผงเลยครับ รถผมสกู๊ดเตอร์ ฮอนด้าดิโอ้ทำในญี่ปุ่นซึ่งเก่ามากแล้ว ไม่รู้ว่าอลูมิเนียม
รุ่นใหม่ๆมันจะแตกต่างกันรึปล่าว แต่ผมก็ยังใช้โซฮอล์อยู่นะครับขยันล้างคาบูเอาก็ไม่มีปัญหาครับ
nismo
member
*

คะแนน13

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 03:52:40 PM »

จากที่ศึกษามาจากหลายเว็บ และทดลองใช้งานกับตัวเองนะครับ ซึ่งตอนนี้ ใช้ E20 เป็นหลักมาปีกว่าแล้ว บางทีก็เติมผสมกับ E85 ผสมๆให้ได้ซัก E45

อันดับแรกที่ควรทำคือ เปลี่ยนท่อน้ำมันใหม่เป็นของรถรุ่นใหม่ๆ เช่นเวฟหัวฉีด หรือสายน้ำมันเทาคาดแดง หากไปถามซื้อตามร้านอะไหล่รถ ส่วนที่สองคือ หากใช้กับรถที่มีอายุการใช้งานนานแล้ว ควรใส่กรองเบ็นซิน ของแท้ (เวฟอีกนั่นแหละครับ) กันแอลกอฮอล์ทำความสะอาดถังและก็อกน้ำมันให้ซึ่งจะมีตะกอนสนิมหลุดมาเยอะเลย

และที่สำคัญที่สุด แกสโซฮอลล์ที่มีส่วนผสมแอลกอฮอลล์มาก ต้องมีการปรับสัดส่วนในการจ่ายน้ำมันเพิ่มขึ้น อันนี้ต้องจับอาการเอา เนื่องจากในแอลกอฮอลล์มีออกซิเจนในตัวเยอะครับ โดยส่วนตัวผมใช้การเพิ่มนมหนูน้ำมัน(Main Jet)อีกซักเบอร์ครับ กันเหนียวไว้ก่อน แล้วใช้การจูนสรูอากาศอีกนิดหน่อย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์