ถอดมอเตอร์คอลย์เย็น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 02:11:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถอดมอเตอร์คอลย์เย็น  (อ่าน 6046 ครั้ง)
sutatip
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 06:03:32 PM »

แอร์วอลไทล์ไซโจเดนกิ  SWE-09  ตัวธรรมดา 9000BTU ถอดมอเตอร์คอยล์เย็นกับพัดลมโพรงกระรอกถอดไม่ได้ครับ   ผมคลายสกรูหัวแฉกล็อกระหว่างแกนมอเตอร์กับพัดลมแล้ว     และขยับพัดลมไปซ้ายสุดและตัวมอเตอร์ไปขวาสุด ก็ถอดไม่ออก   ผมใช้ไฟฉายส่องเข้าไปดูในรูสกรูที่ล็อกแกนไว้ตอนแรก    ยังเหลือแกนมอเตอร์อยู่ประมาณ 4มม.    ทดลองเบี่ยงตัวแกนมอเตอร์กับพัดลมก็ยังไม่ได้    ตัวเฟรมพลาสติกของคอยล์เย็นทํามาติดกันหมดเฟรมร่องวางมอเตอร์กับพัดลมมันถอดไม่ได้   ใครเคยถอดช่วยแนะนําด้วยครับ    พอดีไปล้างแอร์และมีเสียงของมอเตอร์ก็เลยจะถอดออกมาหยอดนํามันที่แกน   เป็นแอร์ของญาติๆกัน   ตอนนี้ยังไม่ได้ประกอบ   ถ้าไม่ได้ก็คงต้องประกอบอย่างเก่า    เพราะถ้าบังคับถอดออกมาผมกลัวตอนใส่จะใส่ยาก   แต่ก็อยากถอดให้ได้

H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 11:05:02 PM »

ให้ถอดสกรูล๊อคมอเตอร์คอยเย็นและสกรูยึดรังผึ้งคอยเย็นอยู่เหนือมอเตอร์ใกล้ท่อทองแดงออกก่อน และสกรูอีกฝั่งของรังผึ่ง แล้วค่อยๆขยับรังผึ้งขึ้น แล้วค่อยขยับเอามอเตอร์และกรงกระรอกพัดลมออกมาครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
sutatip
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 05:30:10 AM »

ถอดออกแล้วครับ   ทําตามคําแนะนําของท่านโดยดันรังผึ้งที่อยู่เหนือมอเตอร์ขึ้นด้านบน  และยกมอเตอร์ออกด้านบน     ตอนแรกผมถอดสกรูออกทุกตัวแล้ว      แต่ไม่กล้าดันรังผึ้งขึ้นเพราะกลัวท่อแอร์จะรั่ว   ก็ต้องขอขอบคุณท่านผู้มีนําใจงามมา  ณ.ที่นี้เป็นอย่างยิ่งที่ได้ให้ความรู้และ คําแนะนํามา    วันนี้คงได้ประกอบแตก่อนประกอบคงต้องล้างทุกอย่าง  และที่แผงบอร์ดมีจิ้งจกตายโดนช็อตติดกับแผง เดี๋ยวคงต้องใช้ทินเนอร์ล้างแผงบอร์ดด้วย  ขอบคุณครับ
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 09:17:42 PM »

ยินดีด้วย ไม่เคยก็ต้องลอง ไม่ลองไม่รู้นะครับ เยี่ยมมาก

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์