คอมเสียช่วยผมทีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 09:17:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมเสียช่วยผมทีครับ  (อ่าน 17422 ครั้ง)
mrfree
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 02:29:11 AM »

เครื่อง p4 เมนบอร์ด 845 pe a8oo
อาการตอนแรกเิปิดมามีเสียงบี๊ปยาวแล้วก้หยุดบี๊บยาวแล้วก็หยุดดังอย่างนี้เรื่อยๆ
หน้าจอคอมไม่ติดไม่มีภาพอะไรขึ้นมาเลยครับ
เปิดปิดได้สักพักทีนี้เครื่องดับไปเลยไม่มีอะไรหมุนเลยยกไปร้านเปลี่ยนตัวจ่ายไฟเครื่องกลับมาติดอีกครั้ง
กลับมาอาการเดิมคือ บี๊ปยาวแล้วหยุด เปลี่ยนตัวจ่ายไฟใหม่แล้ว ram ไม่เสีย เอาramมาลองหลายตัวไม่เสีย
ช่างบอกว่าเมนบอร์ดเสีย ผมก็ไม่รู้จะทำไงดี จะส่งซ่อมบอร์ดได้ที่ได้บ้าง hdผมเก็บfile ไว้
ถ้าเอาบอร์ดรุ่นอื่นมาใช้ก้ต้องลงวินโดใหม่ ข้อมูลผมก็หายหมด จะหาบอร์ดรุ่นเดิมก็คงไม่มีแล้วเพราะเก่ามากไม่รู้จะหาที่ไหน
อยู่กทมครับดอนเมือง

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 05:51:47 AM »

อยู่ดอนเมืองไปที่ เซียร์  เลยครับ
ค่าซ่อมบอร์ดอยู่ในราว 300-500 บาท

แต่ถ้าเปลี่ยนบอร์ดใหม่ก็เอา HDD ไปพ่วง
เครื่องอื่น แล้วถ่ายข้อมูลจากไดร์ C ไปเก็บไว้ในไดร์ D

ไม่ยุ่งยากหรอกครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 09:15:07 AM »

http://www.mainboardservice.com/

อยู่ไกล้ๆกับ นัฐพงษ์ สาขา เซียร์ รังสิต

บอกว่าเป็นสมาชิกleksounds ได้ลดราคาอีกด้วย

mrfree
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 11:36:22 PM »

ครับขอบคุณมากครับจะลองเข้าไปซ่อมดู ฟ้าฝ่าแถวๆบ้านรุ่งขึ้นมาคอมเสียเลยครับ
ตัวจ่ายไปพัง เมนบอร์ดเสียอีกหวังว่าอย่างอื่นคงไม่พังตามครับ

mrfree
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 09:49:45 PM »

http://www.mainboardservice.com/

อยู่ไกล้ๆกับ นัฐพงษ์ สาขา เซียร์ รังสิต

บอกว่าเป็นสมาชิกleksounds ได้ลดราคาอีกด้วย

ส่งซ่อมแล้วซ่อมไม่ได้ครับคงต้องหาใหม่
member
*

คะแนน712

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 09:15:57 AM »

P4 socket 478 หามือสองก็ได้ ไปที่
http://www.pantipmarket.com/computer/part/board/

ราคาไม่เกิน 700 บาท

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
mrfree
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 11:15:10 PM »

ผมเปลี่ยนมาเป็นรุ่น
p4p800 se

บูตเข้่่า xp ไม่ได้เข้า save mode ไม่ได้แบบนี้ต้อง ลงวินโดร์ใหม่เลยใช่ไหมครับ

หลวงเภาจอมลีลา ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

ลิขิตฟ้า ฤาจะสู้มานะตน

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 11:30:51 PM »

บูตเข้าไม่ได้ นี่หมายถึง ยังไงครับ บูตวนหรือยังไง หรือบูตแล้วจอฟ้าเลย ..

ให้รายละเอียดอีกหน่อยครับ

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้”
member
*

คะแนน712

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 06:28:58 AM »

เปลี่ยนบอร์ดใหม่ ก็ต้องลงวินโดว์ใหม่ครับ

mrfree
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 07:40:31 AM »

บูตเข้าไม่ได้ นี่หมายถึง ยังไงครับ บูตวนหรือยังไง หรือบูตแล้วจอฟ้าเลย ..

ให้รายละเอียดอีกหน่อยครับ

ผมก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องคอมเท่าไรครับ งง
เปิดเครื่องมาทีแรกก้เข้ามาหน้า ไบออส ให้เลือกกดสองปุ่ม F อะไรจำไม่ได้ครับพอกดแล้วก็เข้าไปหน้าจอ
มีเมนูให้เลือก
ให้กด
save mode
save mode with network
last no good configuration
มีอีกสองถามเมนู
ผมกดเลือกทีละอย่างก็จะวนกลับมาที่หน้าจอแบบเดิมครับกดเมนูตามที่ขึมาครบทุกอันก็ยังเข้าไปที่xpไม่ได้

พอดี HDD ตัวเดิมลงDriver เมนบอร์ดเก่าไว้อาจจะไม่ตรงกันผมมีคอมเครื่องเดียวเลยไม่รู้จะเอาตัวเก่าออกอย่างไร
เมนบอร์ดใหม่ผมก้ไม่ได้ลง driver

ว่าจะยกไปให้ช่างลง xp ใหม่
จะลงเฉพาะ c: อย่างเดียวใช่ไหมครับไม่ต้อง format ไดร์ฟใหม่หมดใช่ไหมครับ
mrfree
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 07:41:52 AM »

ไบออส เมนบอร์ดใหม่เป้นยี่ห้อ AMI ครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 09:11:45 AM »

ไบออสยี่ห้ออะไรก็เหมือนกัน ไม่เกี่ยวกับบอร์ดไม่ทำงาน
บอร์ดคุณปกตินี่ครับ ตอนที่มันฟ้องแล้วให้เรากด F อะไรน่ะ
ภาษาอังกฤษมันฟ้องว่าอะไร
พอคุณกดแล้วมันพาไปเข้าหน้า safe mode แสดงว่ามันไม่สามารถเข้า windows ได้
คุณต้องลงวินโดว์ใหม่ไงครับ วินโดว์ตัวเดิมมันไม่รู้จักบอร์ตัวใหม่หรอกครับ

ถ้าจะยกไปให้ช่างก็ได้ เดี๋ยวเขาแก้ให้ทุกอย่างแหละครับ

หลวงเภาจอมลีลา ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

ลิขิตฟ้า ฤาจะสู้มานะตน

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 11:42:50 PM »

อาการนี้ส่วนใหญ่ 80% ฮาร์ดดิส Bad ครับ .. แก้ Bad ก็หายแล้ว

ใช้งานวินโดว์เครื่องนี้ได้ต่อครับ โดยไม่ต้องลงวินโดว์ใหม่ ..

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้”
mrfree
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 01:00:55 PM »

ไบออสยี่ห้ออะไรก็เหมือนกัน ไม่เกี่ยวกับบอร์ดไม่ทำงาน
บอร์ดคุณปกตินี่ครับ ตอนที่มันฟ้องแล้วให้เรากด F อะไรน่ะ
ภาษาอังกฤษมันฟ้องว่าอะไร
พอคุณกดแล้วมันพาไปเข้าหน้า safe mode แสดงว่ามันไม่สามารถเข้า windows ได้
คุณต้องลงวินโดว์ใหม่ไงครับ วินโดว์ตัวเดิมมันไม่รู้จักบอร์ตัวใหม่หรอกครับ

ถ้าจะยกไปให้ช่างก็ได้ เดี๋ยวเขาแก้ให้ทุกอย่างแหละครับ

ขอบคุณมากๆครับ
mrfree
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 01:03:48 PM »

อาการนี้ส่วนใหญ่ 80% ฮาร์ดดิส Bad ครับ .. แก้ Bad ก็หายแล้ว

ใช้งานวินโดว์เครื่องนี้ได้ต่อครับ โดยไม่ต้องลงวินโดว์ใหม่ ..

ขอบคุณครับ
เมนบอร์ดพัง ตัวจ่ายไฟพังสนิท   ผมสงสัยhdd ไม่รู้จะพังด้วย cry2!!หรือปล่าวมันมีเสียงดังกิ๊กๆเหมือนจะหมุนๆติดๆไว้จะลองเอาไปให้ช่างทำดู ครับ
mrfree
member
*

คะแนน1

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 04:07:20 PM »

เปลี่ยนบอร์ดใหม่ ก็ต้องลงวินโดว์ใหม่ครับ

ให้ช่างลงวินโดร์ใหม่แล้วครับ ลงโปรแกรมทุกอย่างแล้วแล้วก็ ghost อะไรสักอย่างเป็นขั้นตอนสุดท้าย
 พอ restart เครื่องใหม่มันดันบูตเข้า xpไม่ได้ครับ
มันกลับเข้ามาสู่หน้า
save mode
save mode with network
last no good configuration
พอดี save mode มันก็เข้า xpไม่ได้สนกลับมาเมนูเดิมอีกครับ
ช่างก็ยัง งง เลยครับ ตอนนี้ยังไม่รู้ว่าอะไรเสียกันแน่ครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 06:02:20 PM »

ตอนลงวินโดว์ ลงได้สำเร็จใช่เปล่าครับ
เปิดเครื่องแล้วเข้าวินโดว์ได้ ไปลงโปรแกรมอื่นๆได้จนเสร็จ ใช่เปล่าครับ
ถ้าใช่ เครื่องคุณก็ปกติแล้ว
แต่ไปทำอะไรอีก มันเลยเข้าวินโดว์ไม่ได้อีก

mrfree
member
*

คะแนน1

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 08:01:00 PM »

ตอนลงวินโดว์ ลงได้สำเร็จใช่เปล่าครับ
เปิดเครื่องแล้วเข้าวินโดว์ได้ ไปลงโปรแกรมอื่นๆได้จนเสร็จ ใช่เปล่าครับ
ถ้าใช่ เครื่องคุณก็ปกติแล้ว
แต่ไปทำอะไรอีก มันเลยเข้าวินโดว์ไม่ได้อีก

ผมไม่ได้ทำอะไรเองเลยครับให้ช่างทำหมดเลยนั่งดูอย่างเดียวครับ
ลงวินโดว์สำเร็จปกติดีครับ
เปิดเครื่องเข้าวินโดว์ได้ครับ ลงโปรแกรมทุกอย่างเรียบร้อยดี แล้วก็ปิดแล้วเปิดใหม่ก็เข้าวินโดว์ได้ปกติดีครับ
ขั้นตอนสุดทา้ยที่ช่างทำคือเค้าบอกว่าghost back up ข้อมูลลงอะไรสักอย่าง พอทำเสร็จ 100%
ก็restart เครื่องอีก 1 ครั้งก็เข้าวินโดว์ไม่ได้แล้วครับ เข้า save mode ก็ไม่ได้ครับ
ช่างก็งง ยังไม่รู้ว่าจะทำไงต่อดี ช่างยังงง ผมเลยไม่รู้ทำไงเลยต้องกลับบ้านมาก่อนครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 02:09:03 AM »

เครื่องคุณไม่เสียหรอก
แต่ตอนที่ช่างทำ ghost backup อะไรนั่นแหละ คงทำผิดพลาดครับ

ถ้าแก้ไม่ได้จริงๆ ต้องเริ่มลงวินโดว์ใหม่อีกทีครับ
ท่านก็บอกช่างว่าไม่ต้องเอา ghost backup หรอก แค่นี้ก็จบแล้ว

mrfree
member
*

คะแนน1

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 02:08:11 PM »

เครื่องคุณไม่เสียหรอก
แต่ตอนที่ช่างทำ ghost backup อะไรนั่นแหละ คงทำผิดพลาดครับ

ถ้าแก้ไม่ได้จริงๆ ต้องเริ่มลงวินโดว์ใหม่อีกทีครับ
ท่านก็บอกช่างว่าไม่ต้องเอา ghost backup หรอก แค่นี้ก็จบแล้ว

ขอบคุณครับ
ช่างแจ้งมาว่าhdd เสีย ต้องเปลี่ยนใหม่ เค้าก็ขายของมือสองที่ร้านให้ผม
40g  470 บาท เดี๋ยวลองลงวินโดร์ใหม่อีกรอบ
ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 05:07:06 PM »

HDD เสียได้ไง อะไรจะเสียง่ายแบบนี้
ก็มันลงวินโดว์และโปรแกรมต่างๆได้แล้ว
มันก็ไม่เสียซิครับ

ช่างได้ลองลงวินโดว์กับ HDD ตัวนี้ใหม่อีกครั้งหรือยัง
ถ้าลงได้ HDD ไม่เสีย
ถ้าลงไม่ได้ HDD เสียครับ

mrfree
member
*

คะแนน1

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 07:24:30 PM »

HDD เสียได้ไง อะไรจะเสียง่ายแบบนี้
ก็มันลงวินโดว์และโปรแกรมต่างๆได้แล้ว
มันก็ไม่เสียซิครับ

ช่างได้ลองลงวินโดว์กับ HDD ตัวนี้ใหม่อีกครั้งหรือยัง
ถ้าลงได้ HDD ไม่เสีย
ถ้าลงไม่ได้ HDD เสียครับ

ช่างไม่ลงใหม่ให้ครับ เค้าบอกไม่เกี่ยวกับโปรแกรมเค้าบอกว่าhddผมเสีย ผมก็เลยไม่รู้จะทำไง อยากให้ลงอีกรอบเหมือนกัน ยอมเสียตังซื้อของเค้าให้เวลาอีก 1 วันถ้าทำไม่ได้ผมก็จะไปยกเครื่องกลับแล้วครับ ตอนนี้ก้เสียค่าเปิดเครื่องซ่อมค่าลงโปรแกรมหมดไปหลายร้อยยังค่าhddอีกรวมๆก็พันแล้ว ไม่ได้เรื่องเลย
ไปๆมาๆเหนื่อยมากเลยครับ 
เดี๋ยวพรุ่งนี้ไม่เสร็จยกกลับดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ cry2!!
member
*

คะแนน712

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 07:38:45 PM »

ไม่ลองลงวินโดว์อีก แล้วรู้ได้ไงว่า HDD มันเสีย อิอิ
ลงวินโดว์ใหม่ที่ HDD ลูกเดิม เสียเวลาช่าง ได้เงินน้อย(อย่างมากก็ได้ 300-500 ค่าลงวินโดว์)
สู้เปลี่ยน HDD ใหม่ไม่ได้ ช่างได้ขาย HDD กับได้ค่าแรงลงวินโดว์อีก ได้เงินเยอะกว่า
แถมเก็บ HDD ตัวเก่าไว้ขายต่อได้ด้วย  แล้วมีค่าเปิดเครื่องด้วย(เดี๋ยวนี้เขาเลิกเก็บแล้ว)

อยู่กรุงเทพหรือเปล่า วันหลังมาซ่อมกับผมก็ได้ ซ่อมแบบ แฟร์ๆ อะไรเสียก็บอกว่าเสีย
อะไรไม่เสีย ไม่ต้องเปลี่ยน

อย่าลืมเก็บ HDD ตัวเก่ากลับบ้านด้วยล่ะ

mrfree
member
*

คะแนน1

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 07:47:58 PM »

ไม่ลองลงวินโดว์อีก แล้วรู้ได้ไงว่า HDD มันเสีย อิอิ
ลงวินโดว์ใหม่ที่ HDD ลูกเดิม เสียเวลาช่าง ได้เงินน้อย(อย่างมากก็ได้ 300-500 ค่าลงวินโดว์)
สู้เปลี่ยน HDD ใหม่ไม่ได้ ช่างได้ขาย HDD กับได้ค่าแรงลงวินโดว์อีก ได้เงินเยอะกว่า
แถมเก็บ HDD ตัวเก่าไว้ขายต่อได้ด้วย  แล้วมีค่าเปิดเครื่องด้วย(เดี๋ยวนี้เขาเลิกเก็บแล้ว)

อยู่กรุงเทพหรือเปล่า วันหลังมาซ่อมกับผมก็ได้ ซ่อมแบบ แฟร์ๆ อะไรเสียก็บอกว่าเสีย
อะไรไม่เสีย ไม่ต้องเปลี่ยน

อย่าลืมเก็บ HDD ตัวเก่ากลับบ้านด้วยล่ะ

ครับขอบคุณครับ เดี๋ยวเก็บกลับบ้านด้วยครับhdd
mrfree
member
*

คะแนน1

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 12:58:24 AM »

เรียบร้อยแล้วครับคอมใช้ได้แล้วหลังจากเปลี่ยนhddไป
ที่เหลือก้หาร้านซ่อมจอ lcd ผมละปวดหัว เสียทีเดียวพร้อมกันงงมาก จอ เมนบอร์ด ตัวจ่ายไฟ hdd เกือบได้เครื่องใหม่แล้ว  Sad

จอมืดเห็นภาพแค่ลางๆ ช่างบอกว่าอาจจะเป้นที่หลอดแบล็คไลท์ ตีค่าซ่อม15นิ้ว 5oo บาท
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์